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Kwa nini Ulipiaji Huduma za Maji ni Muhimu 
kwa Uhifadhi Madhubuti wa Milima ya Tao la 
Mashariki Nchini Tanzania?

Wazo la Ulipiaji wa Huduma za 
Mfumoikolojia (yaani Payment for 
Ecosystem Services) lina nafasi 
kubwa ya kuleta motisha kwa 
wasimamizi na wamiliki wa misitu 
katika kuimarisha shughuli za 
uhifadhi.

Ulipiaji wa huduma za maji 
unaweza kuwa ni chanzo muhimu 
cha fedha kinachoweza kujazia 
bajeti ya serikali inayotengwa 
kwa ajili ya usimamizi wa sekta ya 
msitu.

Huduma za maji zinalipiwa kwa 
namna moja ama nyingine, hata 
hivyo hakuna mfumo maalumu 
unaowezesha ugawanyaji wa 
mapato yanayotokana na ulipiaji 
huo kurejeshwa na kwenda moja 
kwa moja katika shughuli ambazo 
zingesaidia kuimarisha uhifadhi 
wa vyanzo vya maji.

Uwepo wa Mfuko wa Uhifadhi 
wa Milima ya Tao la Mashariki 
(EAMCEF)  kama mfumo wa ufadhili, 
pamoja na uzoefu wake katika 
utafutaji na utoaji wa ruzuku kwa 
ajili shughuli za uhifadhi, ni fursa 
muhimu ya skuelekeza malipo ya 
huduma za Mfumoikolojia kwa ajili 
ya uhifadhi wa Milima ya Tao la 
Mashariki.

Ujumbe Muhimu
1. Utangulizi
Ulipiaji wa Huduma za Mfumoikolojia (Payment for Ecosystem 
Services) kwa ujumla wake humaanisha uwepo wa skimu 
inayohusisha kuwalipa wamiliki wa ardhi au maliaisili fulani 
kwa sababu ya huduma inayotolewa na ardhi au maliasili 
husika, malipo hayo yakiwa ni gharama ambayo ingelipwa ikiwa 
huduma hiyo isingekuwepo.

Ripoti ya ya uchambuzi ya Millenium Ecosystem ya mwaka 2005 
imefafanua Huduma za Mfumoikolojia kuwa ni manufaa wanayojipata 
watu kutoka katika mfumoikolojia ikijumuisha huduma za moja kwa 
moja kama vile chakula na maji, huduma za udhibiti kama vile udhibiti 
wa mafuriko na. magonjwa, huduma za kiutamaduni kama vile 
manufaa ya kiimani na huduma za vivutio na huduma saidizi kama 
vile uwezeshaji wa mzunguko wa virutubishi. Huduma hizi huwezesha 
uwiano wa maisha katika dunia.

Kupitia tafiti mbalimbali zilizofadhiliwa na Mfuko wa Uhifadhi wa 
Milima ya Tao la  Mashariki (EAMCEF) na washirika wengine, huduma 
muhimu za mfumoikolojia wa Milima ya Tao la Mashariki zilibainishwa 
na jumla ya thamani zake kiuchumi zilikadiriwa. Huduma hizi ziliwekwa 
katika makundi ya mazao ya kilimo, rasilimali za maji, bidhaa za misitu 
zilizovunwa, bioanuwai, miti ya mbao, utalii, thamani ya uwepo wa 
mfumo huo, huduma ya ufyonzaji wa kaboni, udhibiti wa mafuriko 
na mmomonyoko wa udongo. Kwa namna hii, Ulipiaji wa Huduma 
za Mfumoikolojia ungemaanisha kuweka kwa utaratibu madhubuti 
ambapo baadhi ya huduma muhimu zinazotolewa na mfumoikolojia 
(ambazo nyingi hazijabainishwa katika bei za masoko) zitalipwa kama 
fidia ili kuwaruhusu wamiliki na wasimamizi kuimarisha upatikanaji 
wa huduma hizo na/au kufidia gharama za kutokuyatumia maeneo 
hayo kwa shughuli nyinginezo, isipokuwa kuyahifadhi na kuyatunza ili 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma husika. 

Andiko hili halilengi kuongelea huduma zote za mfumoikolojia 
zinazotolewa na Milima ya Tao la  Mashariki bali linajikita katika 
huduma za maji pekee kutokana na athari zake za moja kwa moja 
katika shughuli kuu za kiuchumi nchini na pia kwa ajili ya kufafanua 
kwa urahisi wa wazo la Ulipiaji wa Huduma za Mfumoikolojia.

Andiko hili linajibu maswali makuu matatu: Kwa nini kulipia, 
nani anapaswa kulipa na nani anapaswa kulipwa kwa huduma 
za maji?

2. Misitu ya Milima ya Tao la Mashariki ni maeneo ya vyanzo vya maji
Milima ya Tao la Mashariki imesambaa kutoka kusini mwa Tanzania mpaka kusini Mashariki mwa Kenya ikiwa 
na ukubwa wa eneo la bloku za milima linalofikia kilometa za mraba 23,000, bloku hizi huunda umbo umbo 
kama la upinde na hivyo kufanya safu hizi. Milima ya Tao la Mashariki inaundwa na bloku 13 za milima ya 
Upare Kasikazini na Kusini, Usambara Magharibi na Mashariki, Nguu, Nguru, Ukaguru, Uluguru, Malundwe, 
Rubeho, Udzungwa na Mahenge kwa upande wa Tanzania pamoja na vilima vya Taita nchini Kenya. Bloku 
12 kati ya hizo zipo upande wa Tanzania. Kwa upande wa Tanzania bloku za milima zimeenea katika zaidi ya 
wilaya 15 zilizo katika mikoa mitano ya Tanzania ambayo ni Tanga, Kilimanjaro, Morogoro, Dodoma na Iringa 

Milima ya Tao la Mashariki imesheheni misitu ya mvua na ardhi yenye nyasi. Misitu ya milima hii ni maeneo 
muhimu ya vyanzo vya maji. Kwa kuwa vyanzo vya maji, misitu hii hukusanya maji ya mvua na maji yanayotiririka 
na kuyaelekeza katika mito, mabwawa, maziwa au mfumo wa maji ya ardhini hivyo kudhibiti utiririkaji wa 
maji katika mfumoikolojia kwa wakati wote. Maji kama huduma muhimu ya mazingira ni muhimu kwa ajili 

MFUKO WA UHIFADHI WA MILIMA YA TAO LA MASHARIKI



ya uendelevu wa biaoanuwai zilizopo na kwa shughuli za binadamu. Mito inayotoka katika Milima ya Tao la 
Mashariki hutegemewa na takribani 25% ya Watanzania. Mito mingi ya upande wa Mashariki mwa Tanzania 
hujipatia maji yake kutoka katika vyanzo vilivyoko katika Milima ya Tao la Mashariki.  Milima hii ni vyanzo vya 
maji yanayotumika kuzalisha umeme,, shughuli za kilimo cha mazao ya chakula na mazao ya biashara (kwa 
mfano, mpunga, mahindi, miwa, mazao ya misitu, chai, kahawa n.k.), matumizi ya nyumbani na viwandani. 
Miji na majiji yanayozunguka Milima ya Tao la Mashariki kama vile Dodoma, Iringa, Tanga, Dar-es-Salaam, 
Morogoro, Ifakara, Lushoto, Mwanga, Same, Mombo, Korogwe, Soni, Kilosa, Muheza, Kibaha, Mpwapwa, 
Mvomero, Turiani, Kilindi, Gairo, Mikumi, Chalinze, Handeni na Kilolo hutegemea maji ambayo vyanzo vyake 
vipo katika Milima ya Tao la Mashariki. Mito mikuu inayoanzia katika vyanzo hivi ni pamoja na Mto Ruvu, Mto 
Zigi, Mto Wami, Mto Kilombero, Mto mdogo wa Ruaha na Mto Pangani.

Kwa upande wa umeme, jumla ya thamani ya kiuchumi ya umeme unaotokana na maji kutoka katika 
mfumoikolojia wa Milima ya Tao la Mashariki inakadiriwa kuwa sawa na Dola za Marekani bilioni 66 ambayo 
ni sawa na 28% ya jumla ya thamani ya kiuchumi ya mfumoikolojia wote. Milima ya Tao la Mashariki ni chanzo 
kikuu cha zaidi ya 90% ya umeme unaotokana na maji unaozalishwa katika vituo vikuu vya Kidatu, Mtera, 
Kihansi, Maporomoko ya Pangani na kituo cha kuzalisha umeme cha Hale na Bwawa la Nyumba ya Mungu. 
Pia, kituo cha kuzalisha umeme cha Julius Nyerere kinategemea maji kutoka Milima ya Tao la Mashariki.

3. Kwa nini kulipia, nani alipie, na mlipwaji ni nani kwa huduma za maji?
Kwa nini ni muhimu kulipia, nani anapaswa kulipia na nani anapaswa kulipwa? Haya ni maswali makuu 
matatu ambayo andiko hili linatoa majibu. Maji ni rasilimali inayopatikana kiasilia na kwamba huwa siku 
zote huwa katika mzunguko endelevu katika dunia na angahewa. Katika mzunguko huu wa maji, misitu ya 
Milima ya Tao la Mashariki huwa ni la eneo muhimu katika kuyapokea maji (kama ilivyokwishaelezwa katika 
sehemu iliyotangulia) na hivyo kuzalisha mito ya maji. Kutokana na umuhimu wa misitu hii kuwa ni vyanzo 
vya maji, serikali ya Tanzania ilitenga maeneo muhimu ya Milima ya Tao la Mashariki kuwa ni Maeneo ya 
Hifadhi yanayopewa kipaumbele na hivyo kuweka jitihada katika kushughulikia vyanzo vikuu vya ukataji 
miti ovyo na uharibifu wa misitu ili kuakikisha kuwa huduma za upatikanaji wa maji zinakuwa endelevu. 
Licha ya kukabiliwa na ufinyu wa fedha zinazotengwa katika bajeti ya serikali, mamlaka zinazohusikana 
maeneo haya zimekuwa zikichukua hatua stahiki ili kulinda maeneo muhimu.

Kwa sasa watumiaji wakubwa wa maji tayari wanalipia huduma za maji kwa namna moja ama nyingine, 
hata hivyo haijulikani ni kwa kiasi gani sehemu ya malipo hayo hurejeshwa katika kusaidia wasimamizi 
wa misitu. Andiko hili linatoa msisitizo juu ya umuhimu wa kuweka mfumo madhubuti ambapo watumiaji 
wakubwa wa maji na watumiaji wengine watachangia katika usimamizi wa maeneo ya vyanzo vya maji 
kupitia utaratibu wa ulipiaji wa huduma za maji. Kwa mfano, katika utaratibu uliopo sasa, watumiaji wa 
maji wa majumbani hulipia kila mwezi ankara zao za matumizi ya maji (zinazokokotolewa kwa kuzingatia 
kiasi kilichotumika) kwa Mamlaka za Maji, lakini haijulikani ni kiasi gani cha mapato hayo hutengwa 
kwa ajili ya kusaidia uhifadhi wa vyanzo vya maji. Makampuni binafsi ya biashara hutumia maji katika 
viwanda vyao na kujipatia faida kutokana na bidhaa zao lakini haijulikani ni kwa kiasi gani makampuni 
haya huchangia katika shughuli za uhifadhi wa vyanzo hivyo vya maji. Kuna haja ya kuwa na Mfumo 
Madhubuti ili kuwaongoza watumiaji wakubwa wa maji, kwa hiari yao, kulipia kikamilifu huduma za 
maji na kuhakikisha kuwa kiasi fulani kinatengwa ili kusaidia uhifadhi wa vyanzo vya maji. Uwepo wa 
mfumo maalumu utasaidia katika kuweka mwongozo wa namna ambayo malipo hayo ya maji yanaweza 
kupenyezwa na kuwafikia wanajamii wanaoshirikiana na serikali katika uhifadhi wa misitu. 

Kuhusu Mfuko wa Uhifadhi ya Milima ya Tao la Mashariki (EAMCEF)

Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki (EAMCEF) ni Mfuko wa udhamini ulioanzishwa na unaofanya 
kazi kama mkakati wa muda mrefu na wa uhakika wa ufadhili wa shughuli za maendeleo ya jamii, tafiti za 
uhifadhi na kuendeleza bioanuwai, huduma za kiikolojia na matumizi endelevu ya maliasili katika Milima ya 
Tao la Mashariki iliyoko nchini Tanzania. EAMCEF hufanya kazi kama asasi isiyo ya Serikali isiyo ya Biashara, 
hutafuta fedha na hutoa ruzuku kwa Idara za Serikali (serikali kuu na serikali za mitaa), Asasi Zisizo za Serikali, 
Wanajamii, Taasisi za Utafiti, Taasisi za Elimu, Kampuni Binafsi pamoja na watu binafsi

Kwa taarifa zaidi tafadhali wasiliana na:

Sekretarieti ya EAMCEF, 
Kiwanja Na. 348, Eneo la Forest Hill, Barabara ya Kingalu,
S.L.P. 6053, Morogoro, Tanzania. 
Simu ya Mezani: +255 (0) 23 2934274. 
Simu ya Mkononi:  +255 (0) 755 330558. 

Barua Pepe: eamcef@easternarc.or.tz. 
Tovuti: www.easternarc.or.tz 
Twitter: www.twitter.com/eamceftanzania 
Instagram: www.instagram.com/eamceftanzania
Facebook: www.facebook.com/eamcef


