
Uhifadhi 
Endelevu wa
Misitu ya
Milima ya Tao
la Mashariki 
nchini Tanzania

2018
Simulizi Kutoka katika Miradi ya Jamii

Mei





“Uhai wa wanyamapori ni jambo linalotuhusu sana sote katika Afrika. 
Viumbe hawa wa porini, wakiwa katika mapori wanamoishi, sio 
muhimu tu kwa ajili ya kuajabiwa na kuvutia lakini pia ni sehemu ya 
maliasili yetu na pia ndio mustakabali wa maisha yetu ya baadae. Kwa 
kukubali dhamana ya wanyamapori wetu tunatamka kwa dhati kwamba 
tutafanya kila tuwezalo kuhakikisha kwamba wajukuu wa watoto wetu 
wataweza kufurahia urithi huu mkubwa na wa thamani adimu. Uhifadhi 
wa wanyamapori na maeneo yote yenye mapori huhitaji maarifa ya 
kitaalamu, wafanyakazi waliopata mafunzo maalumu, na fedha; na 
hivyo tunaomba mataifa mengine yashiriki nasi katika kazi hii muhimu, 
ambayo kufanikiwa ama kutofanikiwa kwake hakuathiri tu Bara la Afrika 
bali ulimwengu mzima kwa ujumla’’

Mwalimu Julius K. Nyerere, Septemba 1961
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MAENEO MAKUU

DIBAJI MIRADI YETU
Kupitia ufadhili wa fedha kutoka Ubalozi wa Ufalme wa Norway uliopo Dar -es- 

Salaam, Taasisi ya Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki (yaani EAMCEF) 
imetekeleza kwa ukamilifu mradi wa miaka mitano (Juni 2011-Mei 2016) wa “Kuboresha 
uhifadhi wa misitu ya milima ya Tao la Mashariki nchini Tanzania” uliolenga maeneo 
ya Hifadhi za Asilia tisa ambazo ni; Amani, Nilo, Chome, Magamba, Mkingu, Uluguru, 
Kilombero na Uzungwa Scarp na Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa. Utekelezaji 
wa mradi ulifanyika kupitia washirika waliopo katika Halimashauri za Wilaya kumi na 
moja zilizopewa kipaumbele katika mradi na ambazo zinaguswa na maeneo hayo ya 
Hifadhi, Wilaya hizo ni - Muheza, Korogwe, Mkinga, Same, Lushoto, Mvomero, Morogoro, 
Manisipaa ya Morogoro, Kilombero, Kilolo na Mufindi.
Wadau wa mradi waliratibu na kusimamia utekelezaji wa shughuli za mradi katika eneo 
la mradi, EAMCEF ilitoa ruzuku za kuwezesha utekelezaji wa miradi midogomidogo 
katika maeneo makuu matatu - uhifadhi na usimamizi wa misitu; maendeleo ya jamii na 
uboreshaji wa shughuli za kujikimu, na tafiti za bioanuwai na mabadiliko ya tabianchi. 
Wakati utekelezaji wa miradi ya uhifadhi na usimamia wa misitu ililenga katika kuhifadhi 
kikamilifu bioanuwai na kuboresha hali ya misitu katika kila eneo la maeneo tisa ya 
kipaumbele, miradi ya maendeleo ya jamii na uboreshaji wa shughuli za kujikimu 
ulilenga katika kuboresha hali za kiuchumi na kijamii za jamii zinazoishi pembezoni mwa 
maeneo lengwa ya Hifadhi kwa kuwezesha utekelezaji wa njia mbadala za shughuli za 
kujikimu. Miradi ya tafiti za bioanuwai na mabadiliko ya tabianchi ilitekelezwa ili kutoa 
taarifa muhimu zinazosaidia katika ufanyaji maamuzi na upangaji wa mipango pamoja 
na uhifadhi madhubuti wa maeneo ya misitu lengwa.
Kutokana na kukamilisha kwa ukamilifu mradi mwezi Mei 2016, Mfuko ulianzisha 
mchakato wa kuweka kumbukumbu za matokeo na manufaa yaliyotokana na utekelezaji 
wa mradi ili kuelezea maendeleo, kushirikishana uzoefu uliopatikana, mambo ya 
kujifunza na mbinu bora za kuigwa zilizotumika katika utekelezaji wa mradi. Kisha, 
mwishoni mwa mwaka 2017 maeneo husika yalitembelewa na waandaji wa simulizi 
zilizomo katika makala hii ambazo zilisimuliwa na wanufaika wa mradi kutoka katika 
maeneo machache yaliyoteuliwa kuwakilisha mengine. Ni matumaini yetu kwamba 
simulizi hizi zitakuvutia na zitakuwa zenye kukufaa.

Francis B.N. Sabuni		

Mkurugenzi Mtendaji,
Morogoro, Tanzania
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Kijiji cha Mkanga, Wilaya ya Mvomero
Msitu uliopo jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Mkingu

Uwiano katika Uhifadhi: Kula kuku badala ya
nyamapori ili kuokoa misitu
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Kama ilivyo katika maeneo mengine ya Misitu ya Hifadhi wakazi 
wa kijiji cha Mkanga wanaoishi pembezoni mwa Hifadhi ya 

Mazingira Asilia ya Mkingu wameendelea kutegemea misitu iliyopo 
jirani nao ili kukidhi mahitaji yao ya nyamapori kama chanzo kikuu 
cha protini.

Ili kushughulikia changamoto hii, mwaka 2013, EAMCEF ilitoa ruzuku 
ya kuanzisha ufugaji wa kuku bora wa kienyeji, kutoa mafunzo na 
mbinu kwa kikundi cha watu 25 katika kila kijiji. Jambo la kuvutia 
sana katika ufugaji huu wa kuku lilikuwa ni uanzishwaji wa vifaa 
maalum vya kienyeji vya kukuzia vifaranga kwa lugha ya asili 
vinaitwa Vinengunengu (yaani kwa Kiingereza chick brooders). Kwa 
kuanzia, EAMCEF ilisaidia utoaji wa mtaji wa kuku majike wa 5 na 
jogoo moja kwa kila mshiriki wa mafunzo. EAMCEF iliamini kwamba 
kuku wa kienyeji watakuwa mbadala wa Ndezi na hivyo kuiokoa 
misitu kutoka kwenye janga la uchomaji moto. Tangu wakati huo 
wanakijiji wameshuhudia matokeo makubwa katika uzalishaji wa 
mayai na kuku. Matumizi ya Vinengunengu yamesaidia wafugaji 
kuwa na uhakika wa kufuga hadi vifaranga 248 vinavyotokana 
na kuku mmoja kwa mwaka. Ongezeko la uzalishaji limewezesha 
upatikanaji wa protini (nyama na mayai) katika ngazi za kaya na kijiji 
na hivyo kupunguza matukio ya kuchoma misitu.

Baadhi ya wanakijiji wametumia mapato yatokanayo na 
mauzo ya kuku na mayai katika:
•	 Kuweka mitambo ya umeme wa sola na kuangaza nyumba zao 

na kuwezesha wanafunzi kupata muda wa ziada wa kujisomea 
nyumbani na hivyo kuboresha ufaulu wao kwa ujumla

•	 Kupanua shughuli za kilimo kwa kununua maeneo mengine ya 
ardhi, kuajiri vibarua, hivyo kuchangia katika ongezeko la uzalishaji 
na upatikanaji imara/usalama wa chakula

•	 Kununua ng’ombe wa maziwa na kuwa na uhakika wa maziwa ya 
kutosha na mbolea kwa ajili ya shughuli za kilimo cha bustani

Ni ufugaji wa kuku ndio umebadilisha maisha ya wanakijiji 
wanaoshiriki katika ufugaji. Mapato yatokanayo na uuzwaji 
wa kuku na mayai yamekuwa yakitumika kugharimia mahitaji 
ya kaya na muhimu zaidi yamegharimia mahitaji makubwa 
kama vile ada za shule, huduma za afya, ukarabati wa nyumba, 
ujenzi wa nyumba za kisasa na ujenzi wa vyoo bora.

Kwa kawaida ili kujipatia nyamapori wanakijiji huingia msituni 
na kuwinda wanyama wadogowadogo hasa aina ya Ndezi 
(wanaofahamika kwa Kiingereza kama Cane rats). Pamoja na 
kwamba Ndezi ni wanyama wadogo wenye uzito kati ya kilo 
6 mpaka 10, nyama ya Ndezi inapendwa zaidi kutokana na 
ulaini wake na ladha tamu kuliko ile ya kuku wa kienyeji. Ili 
kufanya zoezi la kuwinda kuwa rahisi, wawindaji hawawindi 
kwa kutumia mbwa tu bali pia huchoma nyasi kuwatisha Ndezi 
ili wawakimbize kwa urahisi. Ni uchomaji huu wa nyasi ndio 
husababisha miotopori yenye kuharibu misitu ya thamani na 
bioanuwai za msituni na kuacha misitu ikiwa imeharibika.
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AMANI B. MTASIWA
Kabla ya kujiunga na mradi huu, chanzo 
changu kikuu cha kipato kilitokana na 
ufanyaji wa kibarua katika mashamba ya 

watu wengine lakini kipato kilikuwa ni kidogo sana na 
kisichopatikana kwa muda mwafaka. Kwa sasa, kwa 
kuuza mayai na kuku nimeweza kununua shamba 
langu mwenyewe, nimenunua pampu ya maji kwa ajili 
ya bustani yangu na kwa sasa ninaweza kuilisha familia 
yangu katika kipindi cha mwaka mzima. Kupitia kuku 
hawa nimeweza kukusanya baadhi ya fedha na kuamua 
kujenga nyumba bora, iliyoezekwa kwa bati na ambayo 
inaifanya familia yangu kuwa na furaha.

BERNADETHA 
BASIL OISSO
Kama isingalikuwa 

kuku nisingeweza kumudu 
matibabu yangu ya moyo huko 
Dar es Salaam, kuku wameokoa 
maisha yangu. Kabla ya kufuga 
kuku nilikuwa naweza kulima ekari 
moja tu lakini sasa naweza kuajiri 
vibarua na kulima hadi ekari nne.

PETER FELIX MBUYA
Mwaka 2017 pekee 
nimepata zaidi ya ShT 
700,000 kutokana na 
mauzo ya mayai na 

kuku, nilitumia kiasi fulani cha fedha 
kununua ng’ombe wa maziwa…. 
jambo hili lisingewezekana kama 
isingalikuwa ufugaji wa kuku. Kuku 
wananiwezesha kutimiza mahitaji 
yangu ya kifedha bila kuomba 
msaada kwa ndugu au majirani.

ROHAN BELINGTON MANGA
Kwa miaka mitatu iliyopita kuku (akimaanisha 
mapato yanatokana na mauzo ya kuku) 
wamekuwa wakilipa ada za shule za watoto 

wangu, mmoja wa wanangu alifanikiwa kujiunga na 
chuo na sasa ameajiriwa. Tunaheshimika sana hapa 
kijijini kwetu kwa sababu tu ya kuku, sasa tunatimiza 
vigezo vinavyotuwezesha kupata mkopo kutoka katika 
VICOBA kwa ajili ya shughuli nyingine za ujasiriamali. 
Sitegemei tena kurudi msituni kwa ajili ya kuwinda 
Ndezi kwa sababu sasa kuna nyama ya kutosha [kuku]
inayopatikana katika jamii haswa katika mji wangu.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka katika maeneo ya mradi- Wilaya za Korogwe, Same na 
Mvomero
•	 Watu 873 (wanawake 535: wanaume 338) walipewa mafunzo 

ya ufugaji na utunzaji bora wa kuku
•	 Kuku bora 2,061 walisambazwa kwa wanavijiji
•	 Kaya 439 zilipatiwa kuku bora
•	 Mapato ya ShT. 17,420,500 yalitokana na mauzo ya mayai
•	 Mapato ya ShT. 26,766,600 yalitokana na mauzo ya vifaranga
•	 Mapato ya ShT 38,858,000 yalitokana na mauzo ya kuku
•	 Kilo 13,760 za samadi itokanayo na kuku zilitumika katika kilimo 

cha bustani za nyumbani.
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NYUMBA MPYANYUMBA YA ZAMANI

“Kupitia kuku hawa nimeweza kukusanya fedha na kuamua kujenga nyumba 

bora,iliyoezekwa kwa bati na ambayo inaifanya familia yangu kuwa yenye furaha”

(Amani B. Mtasiwa, Kijiji cha Mkanga, Wilaya ya Mvomero)
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Ufugaji vipepeo – Ni ajabu!
Kijiji cha Bwambo, Wilaya ya Same
Msitu uliopo jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Msitu wa Chome
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“Mradi wa kufuga vipepeo ulipoanzishwa katika kijiji chetu watu walikuwa 
wanache ka na kuuchukulia kama kitu cha kipumbavu pumbavu hivi… ni 

jambo la kuaibishakuona mtu mzima akizunguka na kukamata vipepeo” alieleza 
Msese E. Elifuraha wa kijiji cha Bwambo kilichopo katika Wilaya ya Same. Mzee 
Elifuraha na wenzake wanaounda Kikundi cha Ufugaji wa Vipepeo wanafuraha 
kujithibitishia kwamba mradi wa ufugaji vipepeo ni rahisi na kiuchumi ni njia ya 
kupata mapato mbadala - na hauna hekaheka!

EAMCEF ilianzisha mradi wa ufugaji vipepeo ili kusaidia 
wanajamii kuutumia mradi huo kama njia mbadala ya 

kujipatia kipato na kama mkakati wa kupunguza utegemezi 
mkubwa wa misituyaani Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Msitu 
wa Chome.
Wanakikundi cha Ufugaji Vipepeo walipewa mafunzo na 
kutembelea moja ya eneo la kutunzia vipepeo katika Hifadhi 
ya Mazingira Asilia ya Msitu wa Amani kwa ajili ya kujifunza 
zaidi. Waliporudi kutoka katika mafunzo wanakikundi 
walianza kupanda mazao ya chakula cha vipepepo (mimea 
yenye maua) ambayo yatavutia na kutoa chakula kwa vipepeo.

Katika mradi huu wakulima hukamata vipepeo majike na 
kuwaweka katika banda la kufugia/ kuzalishia lenye mimea ya 
chakula (mimea yenye maua). Vipepeo hutaga mayai kwenye 
mimea hiyo na kwa uangalifu wakulima huvuna mayai na 
kuyahifadhi katika vyombo salama. Ndani ya kipindi cha siku 
14 mayai hayo hutotolewa na kuwa viluwiluwi wanaoitwa 
viwavi (caterpillars) Kisha wakulima huhamisha viwavi 
na kuviweka katika mimea husika yalipotagiwa mayai na 
huyafunika matawi ya mimea ili kuzuia viwavi visipotee. Siku 
14 zinazofuata viwavi hujishikisha katika majani au matawi ya 
mimea na kujivua gamba la juu na kuwa mabuu (pupa). Mabuu 
hawa ndio ambao wakulima huvuna na kuwauza nje ya nchi 
kwa madalali/kampuni zilizopo katika Hifadhi ya Mazingira 
Asilia ya Amani. Mabuu yanapofika nje ya nchi wanatumika 
katika bustani na kama mapambo kwenye maonyesho.

Mwaka 2017 wakulima wa vipepeo walifanikiwa kuuza 
hadi kufikia mabuu 865 walioingiza ShT. 1,186,530 
sawa na wastani wa bei ya ShT 1,371.7 kwa kila buu.

“Watu walipokuwa wakiniona nazunguka 
zunguka na kineti changu kidogo kukamata 

vipepeo walinicheka wakihisi nina matatizo ya akili!”
Emmanuel E. Singo

Wakulima hufanya nini na vipepeo?

TAKWIMU MUHIMU
Wilaya ya Same kwa Ujumla
•	 Wanakijiji 396 (wanawake 180: wanaume 216) wal-

ipewa  mafunzo ya ufugaji wa vipepeo katika Wilaya ya Same
•	 Kaya 72 zinajihusisha na ufugaji wa vipepeo
•	 Mabuu 1,400 walifugwa mwaka 2017
•	 Mabuu 1,200 waliuzwa mwaka 2017
•	 ShT 2,760,000 zilipatikana kutokana na uuzaji wa mabuu
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RIDI ELIAMANI
Ufugaji wa vipepeo umesaidia
kuleta mwanga katika nyumba

yangu, nilipata ShT 90,000 kwa kuuza 
mabuu na nikaamua kuzitumia fedha 
hizo kuweka vifaa vya umeme wa sola 
(solar) katika nyumba yangu. Watoto 
wangu walifurahi sana kusoma kwa 
kutumia taa za umeme, waliongeza 
muda wa kusoma kutoka saa moja 
walilokuwa wakisoma hapo awali, wakati
mwingine walisoma hadi usiku wa 
manane.

EMMANUEL E. SINGO
Binti yangu alisimamishwa
masomo kwa sababu nilishindwa kulipa 
ada ya ShT 60,000 lakini baada ya kuuza 
mabuu 189 nilipata ShT 256,840 na 
kulipa ada ya shule. Binti yangu alifurahi 
sana kwa kuwa ilibaki kidogo tu akose 
mitihani yake ya mwisho.

NAVONE EMMANUEL E. 
SINGO (Mwanafunzi, Binti wa 
Emmanuel E. Singo)

Niliona aibu sana kumwona baba yangu 
anakamata vipepeo lakini baadaye tuliona fedha zikipatikana kutokana na 
vipepeo. Sasa namsaidia kuangalia banda la vipepeo….. na ninaipenda kazi 
hii. Kabla baba yangu hajaanza kufuga ipepeo, nilikuwa nakosa baadhi ya 
masomo shuleni kwa kuwa ada ilikuwa hailipwi kwa wakati. Nakumbuka 
nilikuwa nabaki nyumbani kwa wiki 2-3 zaidi wakati marafiki zangu 
walikuwa tayari wapo shule.

MSESE E. ELIFURAHA
Mwaka 2017 niliuza mabuu 

330 kwa ShT 419,430. Nilizitumia 
fedha hizo kukarabati nyumba yangu… 
nimebadilisha sakafu ya zamani na 
kuweka marumaru (tiles) na madirisha 
ya kisasa [aluminiamu]. Mradi huu 
umewahamasisha wanakijiji wengi 
na kubadilisha mtazamo wao juu ya 
msitu, wanauheshimu msitu kwa kuwa 
wanajua kwamba vipepeo wanatoka 
msituni. Kwa hiyo, kama wataharibu 
misitu hawatapata vipepeo na hivyo 
hawatapata pesa.
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Kijiji cha Ukwega, Wilaya ya Kilolo
Misitu iliyoko jirani: Hifadhi za Mazingira Asilia za Kilombero na Uzungwa Scarp

Ufugaji wa Nguruwe kwa manufaa mbalimbali
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EAMCEF ilisaidia ufugaji wa nguruwe ili 
kuthibitisha kama jamii inaweza kupata 

kipato kutoka chanzo mbadala mbali na misitu 
na kwa hiyo, jamii ingepunguza utegemezi wa 
moja kwa moja wa misitu. Kwa kufanya hivyo 
wangewezesha utunzaji wa bioanuwai katika 
Hifadhi za Mazingira Asilia za Kilombero na 
Uzungwa Scarp. Ufugaji wa nguruwe ulikuwa 
chaguo bora litakaloweza kuwa suluhisho 
endelevu katika kupunguza kasi ya umaskini 
kwa kuwa ufugaji huu una faida nyingi ambazo 
ni - kupata mapato yatokanayo na uuzaji 
nguruwe, chanzo cha protini, kupata mbolea ya 
samadi kwa ajili ya bustani na kuzalisha umeme 
wa gesi itokanayo na kinyesi. Mnamo mwaka 
2013 mradi ulianza kutekeleza wazo hili kwa 
kutoa elimu ya kuhifadhi mazingira na kutoa 
mafunzo ya ufugaji wa nguruwe na baadaye 
kutoa ‘mbegu’ ya nguruwe katika vijiji vinne 
kwa wanavijiji 168. Ili kusambaza manufaa kwa 
wanavijiji wengi zaidi wanavijiji walikubaliana 
kushirikiana na kaya jirani ambazo hazikuwa 
kwenye mradi kwa kuzipatia bure mtoto mmoja 
wa nguruwe atakayezaliwa. Mpaka ilipofika 
kipindi cha kufunga awamu ya kwanza ya mradi 
mwaka 2016, mradi ulishuhudia mabadiliko ya 
hali za maisha katika kaya zilizojihusisha na 
mradi, pamoja na kupungua kwa kiasi kikubwa 
kwa idadi ya watu walioripotiwa kuvamia 
misitu.

Nyama ya Nguruwe imekuwa 
ikipatikana kwa urahisi katika 
mabucha ya kijiji ukilinganisha na 
nyamapori ambayo ilikuwa ikipatikana 
kwa uwindaji haramu katika Hifadhi za 
Asilia kwa kuchoma nyasi ili kuwatisha 
wanyama lakini pia kuharibu misitu. 
Mapato yanayotokana na kuuza watoto 
wa nguruwe/nyama ya nguruwe 
yameboresha kipato cha familia ilihali 
mbolea imetumika kuboresha bustani 
za majumbani.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka katika eneo la mradi - Wilaya ya Kilolo
•	 Wanakijiji 283 (wakiwemo wanawake 149: wanaume 134) walipe-

wa mafunzo ya ufugaji wa nguruwe
•	 Kaya 168 zilipewa mbegu bora ya nguruwe
•	 Kaya 124 zilipokea watoto wa nguruwe kutoka kwenye nguruwe waliotokana 

na majirani zao
•	 ShT 31,135,000 zilipatikana kwa kuuza nguruwe/watoto wa nguruwe
•	 ShT 4,430,000 zilipatikana kutokana na uuzwaji wa nyama ya nguruwe
•	 Kilo 2713 za mbolea ya nguruwe zilitumika katika bustani za majumbani
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AMARIA DOMINICUS KIMATA
Nilikuwa nikigombana na mume 
wangu kwa kuwa nyumba yetu ilikuwa 

ya kizamani, tulikuwa hatulali mvua ikinyesha 
usiku. Sasa tuna furaha sana kwa kuhamia katika 
nyumba mpya tuliyoijenga kutokana na fedha 
za mauzo ya nguruwe – hakuna ugomvi tena! 
Nilichukua kiasi cha fedha za mauzo ya nguruwe 
na kuanzisha biashara ndogondogo hapa kijijini. 
Ninatengeneza mikate na maandazi na kuuza 
hapa kijijini ambapo hupata hadi ShT 65,000 kwa 
mwezi.

DISMAS WILLIAM KIGAVA
Nilishawishika kuanza kufuga 
nguruwe baada ya kuona maisha ya 
rafiki yangu yanabadilika na kuwa 

mazuri kila siku, nilifanya uamuzi wa kujiunga 
na mradi siku niliyomtembelea kwake na 
kushangazwa kwa kuona watoto tisa wa nguruwe 
waliozaliwa na nguruwe mmoja. Najiona nikiwa 
tajiri kufikia mwaka 2020, nitakuwa tajiri kama 
rafiki zangu. Naona maisha mazuri kwa siku 
zijazo na pia kwa ujasiri naweza kuwahamasisha 
watu wengine kufuga nguruwe.

RITHA ALMAS MGOBA
Tangu nilipoanza kutumia mbolea 
ya nguruwe nimeshuhudia 

uzalishaji ukiongezeka kiasi kwamba niliweza 
kuuza ziada ya mahindi na maharage na 
kulipia watoto wangu ada ya shule.Hapo 
zamani, haikuwa rahisi kuuza chakula kwa 
sababu mavuno yalikuwa kidogo sana. Kama 
mradi huu utaendelea utasaidia watu wengi, 
uhaini wa misitu utaisha kabisa kwa kuwa watu 
hawatakuwa na sababu ya kuvamia misitu.

TIRNESY ASTANDI KITOSY
Niliuza nguruwe 9, nikapata ShT 
700,000 nikatengeneza matofali 
na kujenga nyumba ya familia na 

kuachana na nyumba yangu ya kizamani, ambayo 
ni ndogo na ilikuwa inanifanya nisiwe na uhuru 
wa kuwa faragha na mke wangu. Kutokana na 
mapato yaliyotokana na nguruwe niliweza kuweka 
mitambo ya umemejua katika nyumba yangu. 
Umeme huu umempa mke wangu uhuru wa 
kufanya kazi usiku kucha…. anakaanga maandazi 
usiku na kuyauza asubuhi. Mimi pia hutumia 
umeme kwa kutoa huduma ya kuchajisha simu za 
wanakijiji wengine na kupata kipato cha ziada cha 
takribani ShT 15,000 kwa mwezi.

FAIDA WILBERT KIHOO
Kupitia mradi huu (wa kufuga 
nguruwe) sasa ninaweza kujiunga 

na VICOBA na kupata mikopo midogomidogo. 
Kabla ya hapo sikuwa na fedha za kuniwezesha 
kufanya hivyo. Maisha yetu yalikuwa magumu 
sana na haikuwa rahisi kupata fedha, niliposikia 
habari za mradi niliamua kujiunga….. baada ya 
kujiunga maisha yangu yamebadilika.
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“Kutokana na mapato ya kuuza nguruwe niliweza kuweka vifaa 
vya umemejua katika nyumba yangu. Umeme huu umempa 
mke wangu uhuru wa kufanya kazi usiku kucha…anakaanga 
maandazi usiku”

TIRNESY ASTANDI KITOSY, Kijiji cha Ukwega, Wilaya ya Kilolo
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Ufugaji mbuzi wa maziwa ni tofauti 
na mazoea
Kijiji cha Mkalanga, Wilaya ya Kilolo
Misitu ya jirani: Hifadhi za Mazingira Asilia za Uzungwa Scarp na Kilombero
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Ni watu wachache tu katika Kijiji cha Mkalanga waliamini kwamba 
mbuzi wanaweza kuwa chanzo kizuri cha maziwa…. kama 

ilivyo kwa ng’ombe na kwamba mapato yanayotokana na ufugaji 
wa mbuzi yanaweza kubadili maisha ya wanavijiji maskini. Ufugaji 
wa mbuzi wa maziwa ulionekana siyo jambo la kawaida na la ajabu 
kutekeleza. Kupitia ushawishi na mafunzo wanakijiji walishawishika 
kwamba kufuga mbuzi wa maziwa ni kitu kinachowezekana na 
wangalipenda kujaribu kutekeleza. Bwana Seth Chavala, mkazi wa 
Kijiji cha Mkalanga anaelezea simulizi yake hapa chini:

Kikundi chetu cha ufugaji wa mbuzi wa maziwa kinaitwa 
‘Mshikamano’ wajumbe wake walichaguliwa katika mkutano 
mkuu wa kijiji. Mimi ni mkulima lakini naweza kusema bila 
kificho kwamba nimekuwa nikifaidika kidogo katika shughuli za 
kilimo kuliko ilivyo sasa katika ufugaji wa mbuzi. Nilianza kufuga 
mbuzi mwaka 2015 kupitia ufadhili wa EAMCEF, nina uhakika 
wa kupata lita 1.5 za maziwa kila siku ambapo huuza lita moja 
kwa ShT 1,000 na yanayobakia hutumiwa na familia. Hapo awali 
familia yangu na watu wengi katika kijiji hiki tulikuwa hatuwezi 
kupata maziwa kwa kuwa yalikuwa yanapatikana mbali sana na 
kijiji hiki na yalipatikana kwa gharama kubwa kidogo. Mapato 
ninayoyapata kutokana na mbuzi nayatumia kukidhi mahitaji 
mbalimbali ya familia, ada za shule na kununua mahitaji 
mengine ya kishule.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho katika eneo la mradi – Wilaya ya Mkinga, Manispaa 
ya Morogoro na Wilaya ya Kilolo.
•	 Wanavijiji 314 (wanawake 154: wanaume 160) 

walipewa mafunzo ya kufuga mbuzi wa maziwa
•	 Wanavijiji 377 (wanawake 212: wanaume 165) 

walipewa mbuzi wa maziwa
•	 Kaya 108 zilipokea watoto wa mbuzi kama manufaa ya 

ziada ya mradi.
•	 Mapato ya ShT 7,944,500 yalipatikana kwa kuuza mbuzi 

na maziwa.
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IZACK NYAMOGA
Natumia mbolea itokanayo na mbuzi 
katika kulima miti ya maparachichi, 
miti yangu ya miparachichi ina afya 

nzuri mno. Mwaka 2016 niliuza maparachichi na 
kupata ShT 210,000 kutoka kwenye miti mitatu 
tu. Hapo awali niliweza kuvuna maparachichi 
machache sana ambayo yalikuwa hayatoshi 
kuuza. Nimetumia fedha nilizopata kutokana na 
mauzo ya maparachichi kununua televisheni na 
kuweka umemejua nyumbani kwangu. Tangu 
nilipoweka umeme wa sola watoto wangu 
wanapata muda wa kusoma kwa muda mrefu 
zaidi wakati wa usiku tofauti na ilivyokuwa awali 
kwa kutumia taa za asili za mafuta ya taa ‘kibatari’

YUSTA LUHWAGO
Isingewezekana kupeleka mtoto 
wangu hospitali kama siyo kuwa 
na mradi wa mbuzi. Sina bima 

ya afya hivyo niliuza mbuzi mmoja na kulipa 
gharama za hospitali…. nina furaha kwamba 
sasa hivi mwanangu ni mzima. Nilianza 
kuuza`mbogamboga baada ya kuona kwamba 
naweza kupata mbolea ya samadi ya kutosha 
kutoka kwenye mbuzi. Mapato yanayotokana na 
bustani ya mbogamboga yananiwezesha kupata 
fedha za mahitaji ya familia. Mbuzi wameniokoa 
nisiwe ombaomba na kibarua.

SETH CHAVALA
Nilikuwa na furaha sana siku
niliyopokea mbuzi kutoka kwenye 
mradi, sasa tunafaidi sana.

NELIA KIKOTI
Niliuza mbuzi mmoja kwa ShT 70,000 na kuzitumia fedha 
kuwalipa vibarua waliofanya kazi katika shamba langu. 

Nilipanda maharage na kuyauza kwa ShT 450,000. Nilitumia fedha za 
mauzo ya maharage kujenga nyumba kubwa ya familia. Nyumba yangu 
ya zamani ilikuwa ndogo sana kwa familia yangu kuenea humo.
Mbuzi wangu alipozaa (sasa nina mbuzi 7) niliuza mbuzi mmoja na kuajiri 
watu wa kusaidia kupanda miti katika shamba langu la ekari moja. Huwa 
napata lita 3 za maziwa kwa siku, kwa kawaida huuza lita mbili na kutumia 
maziwa yanayobaki. ….tangu wakati huo maisha yangu yamebadilika 
sana ninaweza kijipandisha daraja kutoka hatua ya 1 hadi ya 10 yote hii ni 
kutokana na ufugaji wa mbuzi.
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NELIA KIKOTI
Niliuza mbuzi mmoja kwa ShT 70,000 na kuzitumia fedha 
kuwalipa vibarua waliofanya kazi katika shamba langu. 

Nilipanda maharage na kuyauza kwa ShT 450,000. Nilitumia fedha za 
mauzo ya maharage kujenga nyumba kubwa ya familia. Nyumba yangu 
ya zamani ilikuwa ndogo sana kwa familia yangu kuenea humo.
Mbuzi wangu alipozaa (sasa nina mbuzi 7) niliuza mbuzi mmoja na kuajiri 
watu wa kusaidia kupanda miti katika shamba langu la ekari moja. Huwa 
napata lita 3 za maziwa kwa siku, kwa kawaida huuza lita mbili na kutumia 
maziwa yanayobaki. ….tangu wakati huo maisha yangu yamebadilika 
sana ninaweza kijipandisha daraja kutoka hatua ya 1 hadi ya 10 yote hii ni 
kutokana na ufugaji wa mbuzi.

“Niliuza maparachichi na kupata ShT 210,000
kwa miti mitatu tu…Nimetumia fedha nilizopata 

kutokana na mauzo ya maparachichi kununua seti 
ya televisheni na kuweka umeme wa sola.

IZACK NYAMOGA, Kijiji cha Mkalanga, Wilaya
ya Kilolo
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Kama mazao ya kilimo hayatabadilisha maisha 
yetu, ng’ombe wa maziwa watayabadilisha
Kijiji cha Idegenda, Wilaya ya Kilolo
Msitu uliopo jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Uzungwa Scarp
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Unaposikia kuhusu mradi wa kuhifadhi misitu 
utawaza kuhusu mambo muhimu kama vile 

kufanya doria katika msitu, kusafisha mipaka, 
na mipango ya usimamizi wa msitu. Bi. Aghata 
Kipingi na wenzake wameunda kikundi cha 
ufugaji wa ng’ombe wa maziwa katika Kijiji cha 
Idegenda (Wilaya ya Kilolo) wanaeleza simulizi 
yao ya namna mradi wa kufuga ng’ombe wa 
maziwa uliofadhiliwa na EAMCEF ulivyobadilisha 
maisha yao na kupunguza utegemezi mkubwa 
katika misitu ili kujipatia kipato cha familia.

Katika nyumba yetu tulifanikiwa kuweka 
mtambo mdogo wa bayogesi [gesi itokanayo na 
kinyesi cha ng’ombe] ambao unatumia kinyesi 
cha wanyama kutengeneza nishati ya kupikia. 
Nilinunua stovu na kujenga jiko kubwa. Hapo 
awali nilikuwa nikitumia muda mrefu msituni 
hadi kufikia saa sita kutafuta kuni. Kwa kutumia 
bayogesi, muda niliouokoa nautumia kutunza 
ng’ombe na shamba langu. Kwa sasa siendi tena 
msituni kama hapo awali lakini pia nafurahia 
jiko langu lisilofuka moshi na mume wangu sasa 
anajisikia huru kuwa nami jikoni wakati napika. 
Jiko jipya limepunguza matumizi ya kuni kwa 
aslimia 75 hivyo kupunguza uharibifu wa misitu 
inayotuzunguka. Kama kaya zote katika Kijiji cha 
Idegenda watafuga ng’ombe na kutumia majiko 
ya bayogesi…. misitu inayotuzunguka [Hifadhi 
ya Mazingira Asilia ya Uzungwa Scarp] itabakia 
kuwa na uzuri wake wakati wote.

Kikundi chetu chenye jumla ya watu 25 
kiliundwa mwaka 2013 wakati wa Kikao 
chaKijiji wakati EAMCEF walipofika kijijini 
kwetu. Tulipata mafunzo ya ufugaji 
wa ng’ombe wa maziwa na ujenzi wa 
mabanda mazuri ya ng’ombe. EAMCEF 
walitupatia ng’ombe jike9 na dume 1 kwa 
ajili ya kuanza mradi, kwa sasa (2017) tuna 
jumla ya ng’ombe 23.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka katika eneo la mradi-Wilaya ya Kilolo.
•	 Wanakijiji 40 (wanawake 17: wanaume 23) walipewa mafunzo ya 

usimamizi wa ng’ombe wa maziwa
•	 Ng’ombe 20 walinunuliwa na kusambazwa kwa wanakijiji 42
•	 Mapato ya ShT 53,462,200 yalikusanywa kutokana na mauzo ya maziwa
•	 Kilo 15,794 za samadi ya ng’ombe zilitumika kama mbolea
•	 Kilo 10,253 za samadi ya ng’ombe zilitumika kutengenezea bayogesi
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HARUNAH 
SIMAMBILI MOTO
Nisingeweza kulipa ada 

ya shule ya watoto wangu kama si 
fedha za kuuza maziwa. Napata ShT 
700,000 kila mwezi jambo ambalo 
lilikuwa haliwezekani hapo awali.
Siendi tena msituni kutafuta nyama, 
ninauza maziwa na kupata fedha 
za kutosha kununua nyama katika 
bucha yoyote.

SIFA MWANDILA
Kwa kutumia jiko la kupikia 
la bayogesi nimekuwa 

nikifurahia kwa sababu sipati shida 
kuwasha moto, hakuna moshi, hakuna 
masizi, jiko linakuwa safi…. na pia siku 
hizi naona mume wangu anafurahi kuwa 
jikoni. Majirani zangu wananiambia 
kwamba nina raha siku hizi kwa kuwa 
sipati tena matatizo ya kutumia jiko la 
asili la mafiga matatu.

AGATHA KIPINGI
Kabla ya kujiunga na mradi 
familia yangu haikuwahi 

kutumia maziwa lakinisa sa napata 
maziwa ya ziada na kuyauza kwa 
wanakijiji wenzangu. Kwa miaka miwili 
iliyopita niliweza kupata takribani 
ShT 3,000,000. Nilitumia fedha zangu 
kununua ekari 2 za ardhi na kupanda 
miti 1,200 ambapo nilipata karibu ShT 
6,000,000 kutokana na miti. Nilitumia 
baadhi ya fedha kulipa ada ya shule kwa 
watoto wangu watatu na kuweka maji 
ya bomba nyumbani kwangu. Hapo 
awali nilikuwa nikitafuta kuni kuanzia 
saa 12 Asubuhi hadi saa 5 Asubuhi na 
nilikuwa siwezi kushughulikia shamba 
langu ipasavyo. Ng’ombe wananipatia 
bayogesi hivyo sipotezi tena muda 
msituni kutafuta kuni. Muda huo 
nautumia kutunza ng’ombe na bustani
yangu.
Kabla sijaanza kutumia mbolea ya 
ng’ombe nilikuwa navuna magunia 
matatu ya mahindi kwa heka moja 
lakini sasa mavuno yameongezeka 
mara dufu.
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Furaha ya mtambo wa bayogesi

“Katika nyumba yangu tumeweza kuweka
mtambo mdogo wa bayogesi unaotumia 
kinyesi cha wanyama kuzalisha nishati ya 
umeme kwa ajili ya kupikia, nimenunua 
jiko la kupikia na kujenga jiko zuri”

Sifa Mwandila wa Kijiji cha Idegenda, 
Wilaya yaKilolo
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Kijiji cha Idegenda, Wilaya ya Kilolo
Msitu uliopo jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Uzungwa Scarp

Jinsi upandaji miti unavyopindua 
umaskini katika Wilaya ya Kilolo
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Mandhari ya kuvutia ya Wilaya 
ya Kilolo imebarikiwa na 

hali ya hewa ya ubaridi na ardhi 
yenye rutuba inayostawisha miti 
vizuri hata hivyo, kwa miaka 
mingi changamoto kubwa 
imekuwa “muda wa kusubiria” 
muda huu ni ule wa kusubiria 
tangu kupanda miti hadi kuvuna. 
Kuuza miti iliyokomaa inahitajika 
kusubiri kwa takribani miaka 15 
ili kufaidi mazao ya misitu- Huo 
ni muda mrefu sana!
Wakati wakisubiri kwa zaidi ya 
muongo mmoja, wanajamii 
wa Kijiji cha Idegenda, kijiji 
kimojawapo katika Wilaya 
ya Kilolo hujishughulisha na 
shughuli za kilimo na zisizo za 
kilimo ili kujiingizia kipato. Katika 
shughuli zisizo za kilimo, misitu 
ya Uzungwa kwa kuwa ipo jirani 
imekuwa siku zote ikiathirika 
kwa kukatwa miti (mbao na 
fito) na shughuli nyingine 
zinazosababisha uharibifu wa 
misitu.

Ili kutatua tatizo hilo, EAMCEF 
kwa kutumia mbinu shirikishi 
walikatisha “muda wa kusubiri” 
kwa kuanzisha upandaji wa 
miti ya misonobari (pines) 
inayokua haraka (miaka 7) 
ambayo itatumika kama 
chanzo mbadala cha kipato 
ili kuzuia uharibifu wa misitu. 
Mbali na kupanda miti, 
wanakijiji huotesha na kuuza 
miche hiyo ya miti.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka maeneo ya mradi: Wilaya za Korongwe, Mkinga,
Lushoto, Morogoro, Kilolo na Manispaa ya Morogoro
•	 Wanakijiji 1,049 (wanawake 514: wanaume 535) 

walipewa mafunzo kuhusu mbinu za upandaji miti
•	 Vitalu 299 vya miti vilianzishwa
•	 Hekari 25,285 zilianzishwa kwa ajili ya upandaji miti
•	 Mapato ya ShT 35,965,650 yalipatikana kwa kuuza miche ya 

miti.
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EXAVERY SAMIGARI KISIMBA
Nimekuwa nikipanda miti kwa miaka 30 sasa 
lakini nilishangaa kusikia kutoka kwa 

EAMCEF kwamba kuna aina ya miti ambayo hukua kwa 
muda mfupi. Bila kuchelewa nilianza kuipanda na kuuza 
miche ya miti ambapo nilipata takribani ShT 20,000,000 
kwa kipindi cha miaka mitatu na baadaye nilipanda 
heka 20 za shamba langu mwenyewe. Nilitumia baadhi 
ya mapato ya kuuza miche ya miti kujenga nyumba ya 
kisasa katika mji wa Iringa hivyo kuokoa fedha ambazo 
mimi na familia yangu pamoja na ndugu tungezitumia 
kulala katika nyumba za wageni kipindi tunapokuwa 
Iringa.
Fedha zilizopatikana kwa kuuza miche ya miti ziliokoa
uhusiano kati yangu na mke wangu… kila mara 
tulipohitaji kuwa na faragha ilitulazimu kwenda mbali 
na nyumbani kwa kuwa nyumba yetu ilikuwa ndogo 
na watoto wakiwemo unaweza ukapata picha ni kwa 
vipi ilikuwa vigumu kufurahia na mke wangu! Wakati 
mwingine tulisubiri mpaka usiku wa manane.

WILSON MGATA
(Mwenyekiti wa Kijiji)
Mwaka 2013 nilipanda miti 3,600 katika 

shamba la heka 6. Ninatarajia kwa furaha kupata ShT 
60,000,000 ndani ya kipindi cha miaka 2-3 ijayo kwa 
kuuza miti. Nimefurahishwa sana na huu mradi. Tayari 
nimepata ShT 35,000,000 kwa kuuza miche ya miti kama 
mbegu. Nilitumia baadhi ya fedha kujenga nyumba 
ya biashara ambapo huwa napata ShT 140,000 kwa 
mwezi. Natumia fedha hizi kukidhi mahitaji yangu yote 
ya nyumbani na pia nimejenga nyumba ya kisasa kama 
zile zinazoonekana huko mjini. 
Hapo zamani tulikuwa tunashuhudia mioto ikiwaka 
msituni hadi mara mbili kwa wiki lakini sasa hakuna 
matukio ya moto tena kwa sababu wanakijiji muda 
mwingi wanashughulikia miti yao.

MBAWI PRIMARY SCHOOL, KILOLO 
DISTRICT
Mradi wa kupanda miti umeisaidia shule kutatua 

changamoto za muda mrefu hasa zinazohusiana na huduma 
zinazotolewa kwa wanafunzi. Mapato yaliyotokana na kuuza 
miche ya miti yalitumika kujenga jiko kubwa, kununua vifaa 
vya kupikia na kupakulia n.k. lakini jambo la muhimu zaidi 
ilikuwa kuweka umeme wa sola ili kusaidia wanafunzi ambao 
wanasubiri mtihani wa taifa wa darasa la saba kupata muda 
wa ziada kujisomea wakati wa usiku. Walimu wanaamini 
kwamba umeme wa sola umechangia katika matokeo mazuri 
ya wanafunzi ambapo walifaulu kutoka 60.3% (mwaka 2016) 
hadi 68.9% (mwaka 2017). Alieleza Ponziano Lung’ali (Mwalimu 
wa Mazingira, Shule ya Msingi Mbawi, Wilaya ya Kilolo).
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Mapato kutokana na mauzo ya miche 
ya miti yalitumika kujenga jiko kubwa, 

kununua vifaa vya kupikia na kupakulia n.k.

Shule ya Msingi Mbawi, Wilaya ya Kilolo
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“Shule yetu ilikuwa na 
vikombe vichache sana kiasi 

kwamba wanafunzi wengi 
walilazimika kunywa uji 

kwa makundi, wale wenye 
vikombe walitakiwa 

kunywa uji haraka na
kuwapatia wenzao 

vikombe. Uji ulikuwa 
hauna sukari lakini kwa 

sasa sukari si tatizo tena” 

Seth Madembo 
(Mwanafunzi, Shule ya
Msingi Mbawi, Wilaya

ya Kilolo)
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Kijiji cha Msufini, Wilaya ya Kilombero
Msitu uliopo jirani: Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa

Kama isingekuwa ufugaji...
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Wanakijiji wa Kijiji cha Msufini, Wilaya ya Kilombero 
wanaoishi chini kabisa ya Mlima Udzungwa, 

wanafurahia mwonekano mzuri wa msitu na mandhari 
iliyo jirani nao. Katika kijiji hiki EAMCEF ilichagua kikundi 
kidogo cha wakulima kuonyesha kwa vipi ufugaji 
nyuki kwa kutumia mizinga ya kisasa unaweza kuwa 
shughuli yenye faida kiuchumi ambayo itabadilisha 
maisha ya watu na kuwapa njia mbadala ya kuingiza 
kipato na kuwa kama motisha itakayowaepusha 
kujitafutia kipato kwa kuvamia misitu iliyohifadhiwa. 
Miaka kumi iliyopita kabla ya mradi wa EAMCEF, 
kikundi cha wakulima 10, kati yao wanaume walikuwa 
6 waliunda kikundi cha kufuga nyuki kilichoitwa “Wosia 
wa Baba”. Kikundi kilitengeneza mizinga ya asili 10 
ambayo hutengenezwa kwa magogo a kuining’inizwa 
kwenye miti msituni ambao ni msitu wa hifadhi. Kila 
mzinga ulizalisha asali kiasi cha lita 5 tu kwa mwaka. 
Kwa hiyo, kikundi kilizalisha takribani ShT 50,000 hadi 
60,000 kwa mwaka.
Kikundi hakikuwa na vifaa vyovyote vya kurinia 
asali. Wakati wa kuvuna asali kwa kawaida wafugaji 
huwasha moto ili kuwakimbiza nyuki. Katika mchakato 
huo moto huwa haudhibitiwi na husambaa katika miti 
iliyokaribu na wakati mwingine huenda mbali zaidi 
katika msitu. Mamlaka zinazohusika na misitu katika 
eneo hilo zilizuia shughuli hizo na kuweka hatua 
madhubuti za kuzuia watu kuharibu misitu. Kikundi 
hicho kikawa miongoni mwa waathirika walioachwa 
bila kuwa na shughuli mbadala zaidi ya kuning’iniza 
mizinga katika miti iliyo karibu na kijiji. Kikundi kiliamua 
kuchaguaeneo dogo na kulipanda miti ili kuendelea 
naufugaji lakini kiuchumi shughuli hii haikuwa yenye 
manufaa.

Ili Kuufanya ufugaji nyuki kuwa biashara 
yenye faida ambayo itawaondoa wanakijiji katika 
uvamizi wa misitu iliyohifadhiwa, EAMCEF iliingilia 
kati na kutumia fursa ya kikundi kilichokuwapo 
kuanzisha mbinu mpya za ufugaji wa nyuki.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka maeneo yote ya mradi – Wilaya za Korogwe, Mkinga, 
Lushoto, Same, Morogoro, Kilombero, Mvomero, Kilolo na Mufindi 
•	 Wanakijiji 1,570 (wanawake 680: wanaume 890) walipewa 

mafunzo kuhusu mbinu za kisasa za ufugaji nyuki
•	 Vikundi 82 vya ufugaji nyuki viliundwa
•	 Mizinga ya kisasa 1,352 ilisambazwa kwa wanakijiji/vikundi
•	 Lita 14,180 za asali zilivunwa
•	 Kilo 508 za nta zilikusanywa
•	 Mapato ya ShT 76,647,400 yalikusanywa kutokana na mauzo ya asali 

na nta
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GODFREY DANIEL HORO (Mwenyekiti wa 
Kikundi cha Wosia wa Baba)
Mwaka 2016 pekee tulipokea mizinga ya kisasa 50 

kutoka EAMCEF, kila mzinga ulizalisha lita 15-20 za asali mara tano 
zaidi ya kiasi tulichokuwa tukivuna kutoka kwenye mizinga ya asili. 
Mwaka 2016 pekee tuliuza lita 250 za asali kwa ShT 2,500,000 na 
kutumia kiasi cha fedha hizo kukodisha ekari mbili za shamba na
ambalo tulilima miwa.
Kutokana na kilimo cha miwa tulipata ShT 2,500,000 na kutumia kiasi 
cha fedha hizo kuanzisha biashara nyingine - Tulinunua baiskeli 10 
na kuzikodisha kwa ajili ya huduma za usafiri kijijini. Kwa baiskeli hizo 
tulipata ShT 5,000,000 ndani ya kipindi cha miezi 6.
Kila mwanakikundi alipokea gawio la 25%, nilitumia fedha yangu 
kumnunulia baiskeli mwanangu ambaye alikuwa akitembea Km 
14 kila siku kwenda shule. Kwa kutumia baiskeli hiyo mwanangu 
anaweza kurudi nyumbani mapema na kufanya kazi zake za 
shule…. katika mitihani yake sasa anapata alama ya 70-80% tofauti 
na ya awali ya 50-55%.
Mafanikio yetu kama kikundi yamechangia kuundwa kwa 
vikundi vingine 15vya ufugaji wa nyuki katika kijiji hiki. Wanakijiji 
hawahatarishi tena maisha yao kwa kwenda msituni kutafuta 
kipato.
Kikundi chetu kimefanya mabadiliko makubwa kijijini, 
tunakopesha fedha kwa watu wenye uhitaji mkubwa hasa 
katika VICOBA bila kuwatoza riba. Kikundi chetu kimeokoa 
maisha ya wanakijiji 4 ambao walikuwa wanaumwa sana ila 
hawakuweza kumudu gharama za matibabu.

RAJAB MOHAMED MALIPA
Sisi [Kikundi chetu] ni kama wahifadhi misitu, kwa 
kujishughulisha na ufugaji wa nyuki tunajua kwamba 

nyuki wanategemea mazingira yanayotuzunguka hivyo haturuhusu 
mtu yeyote kukata miti au kuichoma….. nina hamasa kubwa na huu 
mradi na sasa ni mwalimu mzuri wa wanajamii wengine. Ningependa 
kuwashauri wanakijiji kuhakikisha kwamba wakati wa zoezi la kupanga 
matumizi ya ardhi ya kijiji sehemu kubwa ya ardhi itengwe kwa ajili 
ya kupanda miti pamoja na shughuli za ufugaji nyuki. Hii itasaidia 
kupunguza kasi ya uharibifu wa misitu ya hifadhi kwa kuwa misitu ya 
kupandwa inaweza pia kuwapatia wanakijiji kuni.

RECKSON ARON 
MTAMA (Katibu
wa Kikundi cha 

Wosia wa Baba)
Nyuki (akimaanisha ufugaji nyuki) 
wanatosha, nakumbuka nilinusurika 
kugongwa na mamba [akimaanisha 
nyoka] nikiwa natafuta asali katika 
msitu. Sihitaji tena kwenda msituni. 
Kwa sasa sina wasiwasi kuhusu kulipa 
ada ya wanangu, hapo awali nilikuwa 
naaibisha…. niliwahi kukopa ShT 
40, 000 kwa ajili ya kulipa ada lakini 
niliishia kulipa gunia moja la mpunga 
lenye thamani ya ShT 100,000!

HIDAYA SAID 
MATAJIRI
Mimi ni 

mwanamke mjane lakini 
sina wasiwasi kwa sababu 
ninatumia mapato 
yanayotokana na ufugaji 
nyuki kuwekeza katika 
shughuli nyingine za 
uzalishaji. Mwaka jana 
sikushika jembe kabisa, 
badala yake nilikodisha 
trekta likalima shamba 
langu.
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Shule ya Msingi Kazita, Wilaya ya Muheza
Msitu ulioko jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Nilo

Malipo ya ahadi ya kuhifadhi misitu
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Je, wanajamii wa Kazita watatekeleza ahadi yao ya kutunza msitu wa 
Asili wa Nilo uliopo jirani nao? Simulizi ya Shule ya Msingi inaeleza kila 

kitu.

Wakati wa ufunguzi wa shule mwaka 2008 
Shule ilikuwa na vyumba viwili kimoja kilifanywa darasa na kingine 
ofisi ya jumla ya walimu na watoto wa darasa la awali. Darasa 
moja liligawanywa kwa ajili ya matumizi ya wanafunzi wa darasa la 
kwanza na la pili. Ugawanyaji ulifanywa kiasi kwamba wanafunzi 
wa madarasa hayo mawili walikaa wakielekea pande mbili tofauti 
(wakipeana mgongo). Darasa moja lililazimika kuwa katika hali ya 
ukimya huku wanafunzi wakiamrishwa kulaza vichwa vyao kwenye 
madawati ikiwa mwalimu alikuwa anafundisha wanafunzi wa darasa 
jingine waliokaa kuelekea upande mwingine ndani ya darasa hilo hilo 
moja. Lakini jambo hili halikuwa rahisi kama inavyosomeka kwenye 
maandishi haya. Ofisi ya jumla ya walimu ilimjumuisha mwalimu 
mkuu, msaidizi wa mwalimu mkuu na walimu wengine.

Ufadhili wa EAMCEF
Kama mkakati wa kuanzisha Usimamizi Shirikishi wa Misitu 
ambao ni ushirikishwaji mkubwa wa wanajamii katika kusimamia 
misitu inayomilikiwa na serikali katika Hifadhi ya Mazingira Asilia 
ya Msitu wa Nilo, EAMCEF ilianzisha mazungumzo na mikutano 
ya kushauriana na wanakijiji wa Kijiji cha Kazita kuhusu njia 
zitakazowezesha ushirikishwaji wa kikamilifu wa wanajamii 
katika shughuli za usimamizi wa misitu.
Kwa kuwa mbinu ya EAMCEF ya usimamizi wa misitu ni kwa kupitia 
usaidizi katika shughuli za maendeleo ya jamii, makubaliano 
yalifanywa kupitia kikao cha Kijiji ya kusaidia wanajamii kujengea 
shule vyumba vitatu (viwili vya madarasa na kimoja cha ofisi) 
ili kufidia nguvu na muda ambao wanajamii wanatumia katika 
shughuli za uangalizi wa msitu kupitia kamati zao. Kabla ya 
ufadhili wa EAMCEF, wanajamii walikuwa wakiingia msituni ili 
kujipatia mazao ya miti/mbao ambayo yaliwawezesha kujipatia 
fedha ya ziada ili kutimiza ahadi zao za michango ya ujenzi wa 
shule/madarasa.
Tangu EAMCEF ichukue jukumu hilo wanajamii walisitisha kutoa 
michango ya fedha ila walipaswa kufidia kwa kushiriki katika 
kutunza misitu. Kutokana na ufadhili wa EAMCEF shule iliongeza 
uandikishaji wa wanafunzi wapya.

TAKWIMU MUHIMU
•	 Madarasa mapya 2 yalijengwa

•	 Ofisi 1 ya walimu ilijengwa
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OMARI IDDI 
MWANGIA 
(Msaidizi wa

Mwalimu Mkuu, Shule 
ya Msingi Kazita)
Mazingira ya kufanyia 
kazi kwa sasa ni mazuri, 
mwalimu mkuu ana ofisi yake 
mwenyewe, wanafunzi pia 
wana vyumba vyao wenyewe. 
Tumeshuhudia ufaulu wa 
wanafunzi ukibadilika tangu 
tuanze mradi. Msitu pia uko 
salama kwa sasa kwa kuwa 
wazazi hawavamii tena ili 
kujipatia fedha.

ADAM BAKARI 
MBIU (Katibu,
Kamati ya

Ujezi wa Shule)
Mradi huu umewahamasisha 
wanakijiji kutunza msitu wa 
Nilo, wanakijiji waliunda kamati 
ya mazingira na kushiriki 
kikamilifu katika kufanya doria 
mara moja kwa wiki. Hapo 
awali tulikuwa tunafanya doria 
mara moja kwa mwezi au 
hatufanyi kabisa.

Tulikuwa na furaha sana kuona 
EAMCEF wakisaidia ujenzi wa 
shule. Kupitia elimu ya uhifadhi 
iliyotolewa na EAMCEF, kila 
mwanakijiji sasa ni mhifadhi 
wa misitu.
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Kuokoa misitu kwa kupamabana 
na hali ya ukosefu wa chakula

Kijiji cha Mbomole, Wilaya ya Muheza
Msitu ulioko jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Nilo
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EAMCEF waliamini kwamba, ikiwa wanajamii 
wa Kijiji cha Mbomole (Wilaya ya Muheza) 

watakuwa na uhakika wa chakula, uharibifu 
wa misitu utakuwa mdogo ila wasipokuwa 
na uhakika wa chakula uharibifu wa misitu 
utakuwa mkubwa. Kutokuwa na uhakika wa 
chakula kunasababisha wanakijiji kuvamia 
misitu ili kutafuta mbao za biashara, fito na 
nyamapori ili waweze kununua chakula cha 
familia zao au kulipa ada ya shule. Katika 
kijiji hiki hali ya kukosa uhakika wa chakula 
inasababishwa na upatikanaji wa mavuno 
duni unaosababishwa na mbinu duni za 
kilimo katika maeneo yenye miteremko. 
Kwa kuwa ardhi ya mteremko haiwezi 
kuhifadhi maji kwa muda mrefu mazao mengi 
hufa, udongo wenye rutuba huchukuliwa 
na maji, mmomonyoko wa ardhi huharibu 
mazao na kusababisha mavuno machache 
na kutokuwa na uhakika wa chakula. Katika 
hali ya kutokuwa na uhakika wa chakula 
misitu inakuwa mwathirika mkubwa kwa 
kuwa inatumiwa kama chazo kisicho na 
gharama cha mapato. EAMCEF iliingilia kati 
na kuanzisha mbinu ya kutunza udongo na 
maji kwa kutumia kilimo cha makinga maji.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka eneo lote la mradi- 
Wilaya ya Muheza na Manispaa ya 
Morogoro.
•	 Wanakijiji 329 (wanawake 190: 

wanaume 139) walipewa mafunzo 
ya mbinu za uhifadhi wa udongo na 
maji.

•	 Kaya 106 zilitumia mbinu hizo za 
uhifadhi wa udongo na maji.

•	 Hekta 863 za ardhi ziliingizwa 
katika mradi wa mbinu za kilimo ha 
uhifadhi wa udongo na maji.

SOPHIA CYPRIAN
Kupitia mbinu hii 

nimeweza kuanzisha biashara 
nyingine ndogo….nilinunua kuku 
na sasa nauza mayai. Napata 
fedha za kutosha kulipa ada ya 
shule.

DAINESS ABRAHAM 
MLOWE
Kabla ya kuanza kutumia mbinu 

hii, shughuli ya kilimo ilikuwa ni upotezaji 
wa muda tu lakini sasa ni shughuli yenye 
faida. Kabla ya mradi nilikuwa navuna kilo 
10 za maharage lakini mwaka uliopita (2016) 
nilivuna kilo 80 katika eneo hilohilo.
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MICHAEL SIMON
Kwa kutumia mbinu hii ya 
kilimo cha makinga maji, 
sasa inawezekana kupanda 
mbogamboga katika shamba 
langu. Kwa mfano, mwaka 
2016 nilivuna hadi Kilo 500 
za mbogamboga. Baada ya 
kuuza nilipata ShT 800,000 
na nilizitumia fedha hizo 
kuongeza shamba langu 
kutoka ekari 1 hadi 4 na pia

nilichimba ambacho napanga
kukitumia kumwagilia.

JOHN LENGE
Kabla sijaanza kilimo 
cha makinga maji 

mavuno yangu hayakuwa 
zaidi ya magunia 2 [kilo 200) 
lakini inashangaza kuona 
napata mavuno ya magunia 
7 kutoka katika shamba 
hilohilo. Nilikuwa na chakula 
cha kutosha mwaka uliopita 
[2016], niliuza mavuno ya 
ziada na kununua ng’ombe.

HASHIM SALEHE POMBEKALI
Kilimo cha makinga maji kilianzishwa katika kikundi chetu cha kilimo kinachoitwa ANGAZIA…
tulifurahi kuona mavuno yanaongezeka kiasi cha kuweza kukidhi mahitaji ya chakula ya familia 

kwa mwaka mzima. Hapo awali mavuno ya mahindi yalikuwa na uwezo wa kuilisha familia kwa takribani 
mwezi mmoja tu. Kabla ya kuanza kutumia mbinu hii nilikuwa siwezi kulima kilimo mseto kwa kuwa 
baadhi ya mazao yalihitaji maji ya kutosha ili yakue. Siku hizi nachanganya mahindi, migomba na mihogo 
na mazao yote yanakua vizuri. Familia yangu sasa ina uhakika wa chakula. Nimewasaidia wanakijiji wengi
kutumia hii mbinu bila malipo. Nakwenda katika maeneo yao kuwafundisha bure na kwa hakika najisikia 
furaha sana.
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Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Amani - Mkoa wa Tanga

Kufidia nguvu na muda wa
wanajamii
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Tofauti na ilivyo kwa mapori ya hifadhi ambapo shughuli za matumizi ya 
wanyamapori huzalisha mapato muhimu kutokana na uwindaji, Hifadhi za 

Asilia huzalisha mapato kwa kupitia utalii wa kupiga picha na shughuli nyingine 
zisizo uchukuzi wa wanyama.
Utekelezaji wa Miradi ya Usimamizi wa Maeneo yaliyohifadhiwa na Mabadiliko 
ya Tabia nchi uliratibiwa na kusimamiwa na wafanyakazi katika kila eneo la 
hifadhi lililolengwa na mradi. Shughuli za mradi zinazohusiana na usimamizi 
wa misitu zilifanywa kwa kushirikiana na vibarua ambao ni wanajamii 
wanaozunguka eneo la mradi waliochaguliwa katika mkutano wa kijiji.
Shughuli kubwa zilizoajiri wanakijiji wengi ni pamoja na: usafishaji wa mipaka ya 
msitu, kupanda miche ya miti pembezoni mwa mpaka wa msitu, utengenezaji 
wa mitaro mipya, kushiriki katika kufanya doria ya msitu, ukarabati wa maeneo 
yaliyoharibiwa kwauchimbaji wa madini, uanzishaji na usimamizi wa njia za 
asili, uanzishaji na usimamizi wa kambi pamoja na uanzishaji na usimamizi wa 
njia za magari ya kutembezea watalii.

Mfano kutoka Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Amani: 
Ili kuunga mkono biashara ya utalii na usimamizi wa msitu EAMCEF ulifadhili 
Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Amani kusafisha njia za asili za msituni ambazo 
zitaruhusu watalii kutembea na kuzunguka katika msitu ili kufurahia mandhari 
ya asili ya vivutio tofautitofauti. Ufadhili huu ulilenga kutangaza hifadhi na 
kuhamasisha ushiriki wa wanajamii katika usimamizi wa shughuli za misitu 
na kuongeza kipato ambacho kitaelekezwa kwa vijiji vinavyozunguka msitu. 
Mbali na kupata mapato kutokana na utalii wa kiikolojia, kiasi hicho kidogo 
cha malipo (kama fidia ya muda na nguvu) ambacho wanajamii wanapokea 
kwa kushiriki katika kusafisha mipaka na njia za asili, kufanya doria ni motisha 
kwa wanajamii ya kuendelea kutunza misitu.

Kwa kupitia washirika wake, EAMCEF iliwalipa wanajamii kwa ushiriki wao katika 
shughuli za usimamizi wa misitu kama namnambadala ya kupunguza gharama 
badala ya kuajiri kampuni ambayo ingefanya shughuli hizo kwa gharama 
za juu - pamoja na kwamba hapakufanyika makadirio yoyote kulinganisha ni 
gharama kiasi gani ya muda na fedha ingalitumika kuajiri kampuni binafsi. 
Ulipaji wa wanajamii ulichukuliwa kama fidia ya muda na nguvu lakini pia kama 
faida inayotokana na ushiriki wao katika usimamizi wa maeneo ya hifadhi. Fidia 
ilifanyika kwa kulipa fedha taslimu kwa viwango vya serikali.Kwa ujumla kwa 
kipindi cha utekelezaji wa mradi wanajamii 10,800 (wanaume na wanawake) 
waliajiriwa na kulipwa jumla ya ShT milioni 367 kama fidia ya nguvu zao na muda 
wao. Kuwaajiri wanajamii wanaozunguka maeneo ya hifadhi si tu kwamba ni 
nafuu bali pia kunasaidia kubadilisha mtazamo wa wanajamii hasa wale ambao 
bado wana mtazamo wa kihistoria ambapo mbinu za uhifadhi hazikuwa shirikishi 
na ziliwatenga wanajamii kwa ‘kingo na faini’



36

TAKWIMU MUHIMU
AKatika Hifadhi tisa za Asili katika Milima ya Tao la Mashariki, ikiwemo Hifadhi 
ya Taifa ya Udzungwa.
•	 KM 1,500 za mipaka ya misitu zimesafishwa
•	 KM 265 za mipaka ya misitu zimepandwa miti
•	 KM 199 za mipaka ya msitu zimepimwa/zimepimwa upya
•	 KM 716.10 za njia za magari zimeanzishwa
•	 KM 177 za njia za magari za kutembezea watalii zimeanzishwa
•	 Wanakijiji 10,000 na zaidi (30% wanawake) walishiriki katika 

shughuli mbalimbali za kusimamia misitu.
•	 Zaidi yaShT 367,000,000 zimelipwa kama fidia ya nguvu na muda 

kwa wanajamii waliojishughulisha na shughuli mbalimbali za usimamizi 
wa misitu

•	 ShT 79,853,000 zimepatikana kutokana na faini za wavamizi wa misitu 
pamoja na makosa mengine

ISAACK MATUNDA (Msimamizi
Utafiti, Utalii wa Kiikolojia, Hifadhi 
wa Mazingira Asilia ya Amani)

Kabla ya ufadhili wa EAMCEF hatukuwahi kuwa na bajeti 
ya kutosha kwa ajili ya kusafisha mipaka, tulikuwa na 
uwezo wa kusafisha eneo dogo tu. Ufadhili wa EAMCEF 
umewezesha kusafisha hadi urefu wa kufikia KM 6 za njia 
za asili ambazo kwa sasa zinatumiwa na watalii kufikia 
vivutio vya kipekee, na hasahasa vinyonga na vyura wa 
usiku. Kutokana na msaada wa EAMCEF kumekuwa na 
ongezeko la watalii - kwa mfano mwaka 2014/15 watalii 
walikuwa 153, mwaka 2015/16 walikuwa 635 na kufikia 
Novemba 2017 walikuwa 763… ongezeko hili linaenda 
sambamba na ongezeko la mapato. Ufadhili wa EAMCEF
umeongeza kujulikana kwetu katika ngazi ya taifa na 
kimataifa. Awali dhamira yetu ilikuwa ni uhifadhi wa 
misitu tu ili iendelee kutoa huduma ya maji na tulijitangaza 
kidogo sana, lakini kupitia EAMCEF tuliweza kuandaa 
taarifa za mawasiliano, programu za televisheni na redio. 
Msaada huu umewezesha ushirikishwaji wa karibu wa 
wanajamii katika shughuli za usimamizi wa misitu. Kwa 
kawaida tunawaajiri wanajamii kutoka katika vijiji 20 
vinavyotuzunguka ili waweze kusaidia katika usafishaji 
wa njia za asili, tunawalipa fedha kidogo kama fidia [ya 
nguvu na muda wao]. Ingekuwa ni gharama kubwa sana 
kama tungehitaji kuajiri watu kutoka nje ya mkoa kufanya 
shughuli hizi. 
Kupitia msaada huu tulitoa mafunzo kwa 
waongoza watalii wanajamii kutoka vijiji  
inavyozunguka ambapo mwongoza watalii 
anapata 60% ya ada ya kuongoza watalii, 20% 
inaenda kwenye serikali za vijiji husika na 
20% inayobakia hubakizwa katika Hifadhi ya 
Mazingira Asili ya Amani. Wanajamii hushiriki 
kikamilifu katika doria za msituni kupitia kamati
zao za mazingira, fedha kidogo zinazotolewa 
kwa ajili ya kufanya doria huhamasisha na 
kuendeleza ushirikiano kutoka kwa wanajamii 
na hivyo kupunguza uwepo wa shughuli zisizo 
ruhusiwa katika maeneo ya hifadhi.
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Kijiji cha Mbakweni, Wilaya ya Same
Msitu ulioko jirani: Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Chome

Utengenezaji wa majiko bora yenye 
manufaa kwa wanawake na misitu
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Mojawapo ya swali gumu katika kushughulikia 
vyanzo vya uharibifu wa misitu Tanzania 

ni namna ya kupambana na mahitaji makubwa 
yanayoongezeka ya nishati ya kuni hasa katika 
mazingira ya kijijini ambapo 100% ya wanajamii 
hutegemea kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia. Ili 
kushughulikia changamoto hii EAMCEF ilitoa ruzuku 
kwa shirika lisilo la kiserikali ili kutekeleza mradi 
wa kuwawezesha wanawake ambao utapunguza 
matumizi ya kuni lakini wenye faida mbalimbali 
kwa vikundi vya wanawake.

Katika Kijiji cha Mbakweni
Kijiji hiki ni miongoni mwa vijiji vinavyopakana 
na Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Msitu wa 
Chome ambapo mradi ulitoa mafunzo kwa 
kikundi cha wanawake - kinachoitwa Mkombozi, 
ya kutengeneza majiko bora ya kupikia ambayo 
si tu yatatumika kama mbadala wa majiko ya 
asili ya mafiga matatu bali pia yatakayopunguza 
matumizi ya kuni kwa 50% na kupunguza athari 
za kiafya zinazotokana na moshi jikoni. Kwa 
sasa kikundi kimetoa mafunzo kwa wanawake 
wengine na kutengeneza majiko bora 406 katika 
kaya tofautitofauti.

TAKWIMU MUHIMU
Majumuisho kutoka maeneo ya mradi: Wilaya 
za Korogwe, Muheza, Mkinga, Same, Mvomero 
na Manispaa ya Morogoro
•	 Wanakijiji 1,531 (wanawake 849: 

wanaume 682) walipewa mafunzo ya 
kutengeneza majiko banifu ya kupikia 
yanayookoa kuni.

•	 Jumla ya kaya 14,016 za Wilaya ya 
Mvomero, Manispaa ya Morogoro na 
katika Wilaya za Same, Mkinga, Muheza na 
Korogwe zinatumia majiko banifu kupikia.

•	 Matumizi ya kuni yamepungua kwa 50%
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MARY AGNES
Tulikuwa katika hatari kubwa 
sana kutokana na majiko yetu 

ya kizamani kutoa moshi mwingi sana, 
macho na mioyo yetu ilikuwa ikiumia. 
Majiko haya yalikuwa yanachafua sana 
jiko na kufanya lisivutie. Familia yangu 
imekuwa ikitumia kati ya saa 24-32 
kwa wiki kutafuta kuni kiasi kwamba 
hatukuweza kufanya shughuli nyingine 
zozote baada ya kutoka kutafuta kuni 
msituni. Tumeweza kupunguza matumizi 
ya kuni kwa 50% kwa kutumia majiko 
haya mapya, tunapika kwa urahisi, usafi, 
usalama na tunatumia muda mfupi sana.

NIGHENJIJWE KODA
Mume wangu amefurahi sana 

kuniona natumia jiko la Mkombozi (jiko 
sanifu) hana kikwazo chochote tena kuingia 
nami jikoni, haikuwahi kuwa hivi hapo kabla!

MARY BARUBUKA
Nilikuwa nikigharimia ShT 10,000 

kwa wiki kwa ajili ya kuni lakini kwa kutumia 
majiko haya mapya sasa natumia ShT 
4,000 kwa wiki. Natumia fedha zinazobaki 
kuboresha mlo wa familia.





Kuhusu EAMCEF
Mfuko wa Hifadhi ya Milima ya Tao la Mashariki, yaani Eastern Arc Mountains Conservation Endowment Fund (EAMCEF) ni mfuko wa 
udhamini ulioanzishwa na unaofanya kazi kama mkakati wa muda mrefu na wa uhakika wa ufadhili wa maendeleo ya jamii, tafiti za 
uhifadhi na kuendeleza bioanuwai, huduma za kiikolojia na matumizi endelevu ya maliasili katika Milima ya Tao la Mashariki iliyoko 
nchini Tanzania. Tasisi ya EAMCEF ilisajiliwa rasmi nchini Tanzania mnamo tarehe 6 Juni 2001 na inaendeshwa kama asasi isiyo ya 
kiserikali, isiyolenga katika kujizalishia faida.

Dira
Dira yetu ni kuona kuwa Milima ya Tao la Mashariki na watu wanaotegemea milima hiyo vinaishi katika hali ya amani kama mfumo 
mmoja wa kiikolojia ulio endelevu. Misitu na milima itatoa mazao yake na huduma mbalimbali – kutoka maji mpaka kuwa umeme, 
kutoka chakula na mazao ya biashara mpaka madawa – kwa ajili ya watu wa Tanzania. Na jamii ya ulimwengu inanufaika kwa uwepo wa 
maeneo yaliyohifadhiwa kwa ajili ya bioanuwai na hifadhi kubwa ya kaboni inayopunguza ongezeko la joto la dunia.

Dhima
Dhima yetu ni kuwezesha upatikanaji wa rasilimali ili kusaidia uhifadhi wa bioanuwai za misitu katika Tao la Milima ya Mashariki iliyopo 
upande wa Tanzania kupitia uwekezaji katika maendeleo ya jamii na uboreshaji wa hali za maisha, ufadhili wa kudumu kwa ajli ya 
usimamizi wa maeneo ya hifadhi na msaada wa kifedha kwa ajili ya tafiti za bionuwai na mabadiliko ya tabianchi.

Milima ya Tao la Mashariki iliyopo Tanzania
Milima ya Tao la Mashariki iliyopo Tanzania imesambaa katika eneo la Kilomita za mraba takribani 5,350. Bloku kuu za Tao la Mashariki 
zimesambaa katika zaidi ya Wilaya kumi na tano za mikoa mitano ya Tanzania, ambayo ni; Tanga (Bloku ya Usambara Mashariki na 
Magharibi, na Milima ya Nguu), Kilimanjaro (milima ya Kaskazini na Kusini Upare), Morogoro (Milima ya Nguru, Uluguru, Ukaguru, 
Udzungwa, malundwe, Mahenge na Rubeho), Dodoma (Milima ya Rubeho) na Iringa (Milima ya Udzungwa).

Maeneo Makuu ya kazi
1.	Uhifadhi shirikishi wa jamii na shughuli za maendeleo kwa ajili ya kuboresha maisha ya jamii za vijijini zinazoishi pembezoni mwa maeneo 

ya misitu.
2.	Tafiti za bioanuwai zinazofaa kwa ajili ya uhifadhi wa bioanuwai katika baadhi ya Milima ya Tao la Mashariki
3.	Usimamizi wa Maeneo ya Hifadhi na Mabadiliko ya Tabianchi ili kuboresha shughuli za kiikolojia na kuimarisha uwezo wa taasis husika 

katika usimamizi.

Mawasiliano:
Sekretarieti ya Mfuko wa Uhifadhi 
wa Milima ya Tao la Mashariki,
Kitalu Na. 348, Eneo la Forest Hill,
Barabara ya Kingalu,
S.L.P 6053,
Morogoro, TANZANIA

eamcef@easternarc.or.tz

www.easternarc.or.tz

+255 755 330 558

+255 23 293 4274

+255 23 293 4273

Andiko hili limeandaliwa kutoka kwenye Mradi wa Kuboresha Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki iliyoko upande wa Tanzania ‘Improv-
ing Conservation of the Eastern Arc Mountains of Tanzania’ (2011-2016), uliofadhiliwa na Serikali ya Norway


