
Kumekuwa na jitihada mbalimbali za kubadili sekta ya kilimo 
nchini Tanzania – Kauli mbiu ya ‘Kilimo Kwanza’ ikiwa ni 

mojawapo ya jitihada za hivi karibuni zilizorasimishwa mwaka 
2009. Kilimo Kwanza kama kauli mbiu ya taifa ya kuchochea 
mabadiliko ya kilimo nchini ilizinduliwa kama mkusanyiko 
wa sera na shughuli za kimkakati zitakazosaidia kutatua 
changamoto mbalimbali katika sekta ya kilimo, na wakati huo 
huo ikichukuliwa kuwa ni nguzo muhimu katika kufikia Dira 
ya Taifa ya 2025. Mwaka mmoja baadae, Mei 2010, wakati wa 
Kongamano la Kidunia la Uchumi katika Africa, ulizinduliwa ubia 
wa kimataifa wa sekta binafsi ulioitwa ‘Kilimo Kwanza Growth 
Corridors’ ili kuvuta ubia na uwekezaji binafsi utakaosaidia kwa 
haraka kufikia malengo ya Kilimo Kwanza na pia kuleta manufaa 
ya ziada – kama vile, usalama wa chakula, kupunguza umasikini 
na kupunguza hatari za kuathiriwa na mabadiliko ya tabianchi. 
Ili kuanzisha ubia na uwekezaji binafsi, eneo lenye ukubwa 
sawa na theluthi moja ya eneo lote la Tanzania Bara (sawa 
na kilomita za mraba 287,000) lilionekana kufaa kwa ajili ya 
shoroba (corridor) ya kuendeleza Kilimo Kwanza iliyoitwa 
‘’Southern Agricultural Growth Corridor of Tanzania (SAGCOT)” 
yaani ukanda wa kukuza kilimo Kusini mwa Tanzania. Dira ya 
uwekezaji (investment Blue Print) kwa ajili ya uendelezaji wa 
SAGCOT iliandaliwa mwaka 2011 kama mwongozo unaoonyesha 
mahitaji muhimu yatakayowezesha kufungua fursa za kilimo 
zilizoko katika ukanda wa Kusini, pamoja na kuonyesha fursa 
za uwekezaji zilizoko katika kanda hii. Dira ya uwekezaji huu 

ni kuingiza hekari 350,000 za ardhi katika uzalishaji wa kilimo 
chenye faida kupitia umwagiliaji mkubwa katika kipindi cha 
miaka 20. Ili kutimiza shughuli hii, mpangilio wa kugawa 
maeneo katika kongani (clusters) ulikubalika, jumla ya kongani 
sita zilitambuliwa - Kilombero, Mbarali, Ihemi, Ludewa, 
Sumbawanga na Rufiji. Andiko la dira ya SAGCOT - yaani SAGCOT 
Blue Print linatambua kwamba “manufaa ya muda mrefu katika 
kuendeleza kilimo yatadhoofishwa ikiwa mfumo wa ikolojia 
na maliasili hazitosimamiwa vizuri”. Ijapokuwa utekelezaji wa 
SAGCOT unatarajiwa kuboresha matumizi ya ardhi, usimamizi 
wa udongo na maji katika kila kongani, kwa mfano kwa kulima 
kilimo mseto cha miti na mazao, usimamizi wa rutuba ya 
udongo, uvunaji wa maji, uhifadhi wa unyevu ardhini na ulimaji 
usioharibu udongo – andiko la Blue Print halikutoa mpango wa 
kina kuhusu utekelezaji wa masuala hayo.  
Ili kuboresha andiko la SAGCOT na kuhakikisha kuwa maendeleo 
tarajiwa katika shoroba hii ni rafiki kwa mazingira, yanayozingatia 
jamii na yenye faida kiuchumi, andiko la Blue Print liliongezewa 
nguvu na andiko lingine la kimkakati linalojulikana kama 
“The Green Print” la mwaka 2012. Andiko la The Green Print 
linabainisha mikakati ya kutekeleza Ukuaji wa Kilimo cha Kijani 
“Agriculture Green Growth (AGG)”– kwa kuongeza uzalishaji 
lakini wakati huo huo kuhakikisha uhifadhi wa maliasili, 
kupunguza uharibifu wa misitu, rasilimali za maji na bioanuwai. 
Katika Sura ya nne ya andiko la Green Print, shughuli maalumu 
zimeainishwa, ambazo ni za uwekezaji na miradi zinazopaswa 
kutekelezwa na kuhamasishwa ili kutekeleza dhana ya AGG 
katika shughuli za SAGCOT. 

Uhifadhi wa Misitu Katika Milima ya 
Tao la Mashariki kwa ajili ya Uhai wa 
Ukanda wa Kilimo wa SAGCOT UJUMBE MUHIMU

Utangulizi na maelezo kwa ufupi

•	 Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki huleta uhakika wa upatikananji wa huduma ya maji kwa watumiaji walioko 
nyanda za chini katika ukanda wa kilimo wa SAGCOT. Eneo la Ukanda wa Kilimo wa SAGCOT limeingia ndani ya 
eneo la milima minane kati ya ile inayounda Milima ya Tao la Mashariki – Nguu, Nguru, Uluguru, Ukaguru, Rebeho, 
Malundwe, Udzungwa na Mahenge.

•	 Unahitajika ubia wa kimkakati kati ya mamlaka za umma na zile binafsi ili kuwezesha uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki. 
•	 Ubia wa kimkakati unaojumuisha Taasisi ya EAMCEF na wawekezaji wa ukanda wa SAGCOT unaweza kusaidia katika 

jitihada za kutafuta ufadhili kwa pamoja, ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa mpango wa kulipia huduma zitokanazo na 
mazingira ‘Payment for Ecosystem Services (PES)’

ANDIKO LA KISERA MEI 2018

Milima ya Tao la Mashariki imesambaa kuanzia Kusini mwa 
Tanzania mpaka Kusini-Mashariki mwa Kenya, ikiwa na 

eneo la kilomita za mraba 23,000 – zikiundwa na milima ya Upare 
(Kaskazini na Kusini), Usambara (Magharibi na Mashariki), Nguu, 
Nguru, Ukaguru, Uluguru, Malundwe, Rubeho, Udzungwa na 
Mahenge kwa upande wa Tanzania pamoja na Vilima vya Taita 
kwa upande wa Kenya. Eneo la SAGCOT linaingiliana katika 
milima minane kati ya ile inayounda Milima ya Tao la Mashariki 

– Nguu, Nguru, Uluguru, Ukaguru, Rebeho, Malundwe, 
Udzungwa na Mahenge (angalia kielelezo katika ramani namba 
1). Miongoni mwa huduma mbalimbali, Milima hii ni Malindi-maji 
(watershed) yanayotiririsha maji kuelekea kwenye mabonde 
ya mito na maeneo oevu katika eneo kubwa la SAGCOT – kwa 
mfano bonde la mto Ruaha/Rufiji lenye mapokeleo makuu ya 
maji matatu ya Ruaha Mkuu, Kilombero na eneo oevu la Luwego 
lililoko katika bonde la Kilombero, bonde la Usangu na Delta ya 

Kuna uhusiano gani kati ya Milima ya Tao la Mashariki na Programu ya SAGCOT?



Andiko la SAGCOT la Green Print linaainisha uwekezaji katika 
misitu, maji na nishati-hai (bioenergy) na kama mojawapo 

ya mikakati ya kufikia lengo la Kilimo cha Kijani (AGG) kwa kuwa 
rasilimali hizo ndizo tegemeo kwa uhai wa SAGCOT. Mikakati 
iliyopendekezwa ni pamoja na; uhifadhi wa kibiashara wa 
misitu ya jamii, ulipiaji wa huduma za mfumo wa kiikolojia, 
nishati-hai, na usimamizi bora wa maji ili kuhakikisha ufanisi 
katika matumizi na ugawanaji wa maji miongoni mwa wadau 
mbalimbali, pamoja na kuwezesha upatikanaji wa maji kwa 
usimamizi madhubuti wa malindi-maji/vyanzo vya maji. 
Katika uwanda huu ambapo eneo la SAGCOT limeainishwa, 
serikali ilishaanzisha Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao 
la Mashariki – yaani Eastern Arc Mountains Conservation 
Endowment Fund (EAMCEF) tangu mwaka 2001. Mfuko huu 
ulianzishwa na serikali kama mfuko ambao utatumika kupitisha 
fedha kwa ajili ya kuhakikisha uhifadhi wa muda mrefu wa mfumo 
wa ikolojia wa Milima ya Tao la Mashariki. EAMCEF inahifadhi 
milima hii kwa ajili ya vyanzo vya maji, bioanuwai na uhifadhi 
wa ardhi/udongo. Hivi karibuni katika mwaka 2016, taasisi ya 
EAMCEF ilikamilisha utekelezaji wa mradi wa uhifadhi wa miaka 
mitano (2011-2016) uliofadhiliwa na Serikali ya Norway iliyotoa 
ruzuku takribani Dola za Kimarekani Milioni 5.95 ili kuboresha 
uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki, ikilenga maeneo tisa 
ya Hifadhi yaliyopewa kipaumbele - maeneo manane yakiwa 
ni Misitu ya Hifadhi za Asili za Amani, Nilo, Magamba, Chome, 

Uluguru, Mkingu, Kilombero na Uzungwa Scarp na eneo moja 
lilikuwa katika Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa.
Mradi huu wa miaka mitano uliotekelezwa na EAMCEF ulipata 
matokeo makubwa yaliyoshawishi ufadhili wa awamu ya pili ya 
utekelezaji kwa kipindi cha mwaka 2016-2019 kwa bajeti ya Dola 
za Kimarekani Milioni 3.125. Shughuli za EAMCEF za uhifadhi wa 
Milima ya Tao la Mashariki ni jitihada muhimu zinazohakikisha 
uendelevu wa muda mrefu (au uhai) wa ukanda huu wa 
kilimo wa SAGCOT na hivyo kuchangia katika kufikia adhma ya 
andiko la Green Print. Kwa kuwa EAMCEF imeshaanzishwa na 
imeshadhihirisha uwezo mkubwa wa kuongoza utekelezaji wa 
mradi mkubwa wa uhifadhi kupitia ushirikishwaji wa wanajamii, 
ubia wa kimkakati na SAGCOT unahitajika ili kufikia malengo ya 
andiko la Green Print. 
Kutokana na aina ya ubia utakaojengwa, taasisi ya EAMCEF 
na sekta binafsi zinaweza kushirikiana kwa pamoja katika 
kutafuta fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi itakayowezesha 
usimamizi endelevu wa ikolojia – fedha hizo zinaweza kupitishiwa 
katika Mfuko huu wa EAMCEF. Vile vile, unaweza kuandaliwa 
mfumo madhubuti wa ulipiaji wa huduma zitolewazo na mazingira 
‘Payment for Ecosystem Services’ unaoshirikisha taasisi binafsi na 
wadau wengine wa eneo la SAGCOT ili kufidia jamii zilizoko katika 
maeneo ya hifadhi na zinazojihusisha katika kutunza maeneo 
hayo, pamoja na taasisi zinazosimamia Maeneo ya Hifadhi husika.  

Maeneo Muhimu ya Mashirikiano kati ya EAMCEF na SAGCOT

Rufiji yote imesambaa katika eneo la SAGCOT, ikitoa huduma 
kwa eneo kubwa. Baadhi ya mito mingine muhimu katika eneo 
la SAGCOT ni Wami/Bonde la Ruvu, Ziwa Rukwa na Ziwa Nyasa.  
Milima ya Tao la Mashariki ni chanzo cha maji nchini, ikiwamo eneo 
la SAGCOT – zaidi ya asilimia 90 ya umeme wa maji unaozalishwa 
katika vituo vikubwa – kwa mfano, mito inayotoka katika Milima ya 
Udzungwa hupeleka maji yake katika vituo vya uzalishaji umeme 
vya Kidatu na Mtera (vyote vikiwa ndani ya Mto Ruaha Mkuu), na 
kituo cha Kihansi (kilichopo katika mto Kihansi). Milima ya Pare 
kaskazini, Kusini na Usambara Magharibi hupeleka maji kwenye 

maporomoko ya Pangani na kituo cha uzalishaji umeme cha Hale 
na Bwawa la Nyumba ya Mungu. 
Ukiachilia mbali vituo hivyo vya kuzalisha umeme, mpango 
mkakati wa nishati wa serikali wa mwaka 2016 umeorodhesha 
ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme katika bonde la Stiegler 
(Stiegler’s Gorge) ifikapo 2035. Bonde hili hupokea maji kutoka 
katika Mto Ruaha Mkuu, na bwawa litakalojengwa linategemewa 
kuendesha mitambo ya kufua umeme yenye uwezo wa kuzalisha 
Megawati 2100 za umeme. 

Maeneo lengwa ya Mradi wa SAGCOT ikiwa ni 
sawa na theluthi moja ya eneo la Tanzania Bara. 
Maeneo haya yanaingiliana na eneo la milima 
minane ya Tao la Mashariki

Milima minane ya 
Tao la Mashariki 

iko ndani ya 
eneo la mradi wa 

SAGCOT

NGUU

NGURU

UKAGURU

RUBEHO

UDZUNGWA

MAHENGE

MALUNDWE

ULUGURU





Kuhusu EAMCEF
Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki, yaani Eastern Arc Mountains Conservation Endowment Fund (EAMCEF) ni 
mfuko wa udhamini ulioanzishwa na unaofanya kazi kama mfumo wa muda mrefu na wa uhakika wa ufadhili wa maendeleo 
ya jamii, tafiti za uhifadhi na kuendeleza bioanuwai, huduma za kiikolojia na matumizi endelevu ya maliasili katika Milima ya 
Tao la Mashariki iliyoko upande wa Tanzania. Tasisi ya EAMCEF ilisajiliwa rasmi nchini Tanzania mnamo tarehe 6 Juni 2001 na 
inaendeshwa kama asasi inayojitegemea na isiyolenga katika kujizalishia faida.

Dira
Dira yetu ni kuona kuwa Milima ya Tao la Mashariki na watu wanaotegemea milima hiyo vinaishi katika hali ya amani kama 
mfumo mmoja wa kiikolojia ulio endelevu. Misitu na milima itatoa mazao yake na huduma mbalimbali – kutoka maji mpaka 
umeme, kutoka chakula na mazao ya biashara mpaka madawa – kwa ajili ya watu wa Tanzania. Na jamii ya ulimwengu 
inanufaika kwa uwepo wa maeneo yaliyohifadhiwa kwa ajili ya bioanuwai na hifadhi kubwa ya kaboni inayopunguza ongezeko 
la joto la dunia. 

Dhima
Dhima yetu ni kuwezesha upatikanaji wa rasilimali ili kusaidia uhifadhi wa bioanuwai za misitu katika Milima ya Tao la Mashariki 
iliyopo upande wa Tanzania kupitia uwekezaji katika maendeleo ya jamii na uboreshaji wa hali za maisha, ufadhili wa kudumu 
kwa ajli ya usimamizi wa maeneo ya hifadhi na msaada wa kifedha kwa ajili ya tafiti za bionuwai na mabadiliko ya tabianchi. 

Milima ya Tao la Mashariki iliyopo Tanzania
Milima ya Tao la Mashariki iliyopo Tanzania imesambaa katika eneo la Kilomita za mraba takribani 5,350. Milima mikuu ya 
Tao la Mashariki imesambaa katika zaidi ya Wilaya kumi na tano za mikoa mitano ya Tanzania, ambayo ni; Tanga (Milima ya 
Usambara Mashariki na Magharibi, na Milima ya Nguu), Kilimanjaro (Milima ya Upare Kaskazini na Kusini), Morogoro (Milima 
ya Nguru, Uluguru, Ukaguru, Udzungwa, malundwe, Mahenge na Rubeho), Dodoma (Milima ya Rubeho) na Iringa (Milima ya 
Udzungwa).

Maeneo Makuu ya kazi
1.	 Uhifadhi shirikishi wa jamii na shughuli za maendeleo kwa ajili ya kuboresha maisha ya jamii za vijijini zinazoishi 

pembezoni mwa maeneo ya misitu lengwa. 
2.	 Tafiti za bioanuwai zinazofaa kwa ajili ya uhifadhi wa bioanuwai katika baadhi ya Milima ya Tao la Mashariki
3.	 Usimamizi wa Maeneo ya Hifadhi na Mabadiliko ya Tabianchi ili kuboresha shughuli za kiikolojia na kuimarisha 

uwezo wa taasis husika katika usimamizi. 

Andiko hili limeandaliwa kutoka kwenye Ripoti ya Matokeo ya Mradi wa Kuboresha Uhifadhi wa 
Milima ya Tao la Mashariki iliyoko upande wa Tanzania ‘Improving Conservation of the Eastern Arc 

Mountains of Tanzania’ (2011-2016

Kwa taarifa zaidi, wasiliana na:

Sekretarieti ya Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki
Kitalu Na.348, Eneo la Forest Hill,  Barabara ya Kingalu, 

S.L.P 6053, 
Morogoro, TANZANIA.

eamcef@easternarc.or.tz www.easternarc.or.tz

+255 755 330 558+255 23 293 4274 +255 23 293 4273


